ஒன்றிணைக்கும் மொழி மூலம் வேறுபாடுகளைக் கலைதல்


ஒன்றிணைக்கும் மொழி மூலம் வேறுபாடுகளைக் கலைதல்


9 பிப்ரவரி 2020


பிரஸ்ஸல்ஸ் – சமீபத்திய ஐரோப்பிய நாடாளுமன்ற குழு விவாதத்தில், பஹாய் சர்வதேச சமூகத்தின் (பி.ஐ.சி) பிருஸ்ஸல்ஸ் அலுவலகம் நிறுவனங்கள் மற்றும் சிவில் சமூக உறுப்பினர்கள், பன்முகத்தன்மையை மதித்தும், பகிரப்பட்ட அடையாளத்தை வளர்க்கும் ஒரு மொழியை வளர்க்க முடியும் என்பதை ஆராய்வதற்கு வழிவகுத்தது. ஐரோப்பா முழுவதும் அடையாளம் மற்றும் உறிமை சம்மந்தபட்ட கேள்விகள் சமகால சொற்பொழிவுகளில் ஒரு முக்கிய இடத்தைப் பிடிக்கும் நேரத்தில் இந்த விவாதம் ஏற்பட்டது.

BIC பிரஸ்ஸல்ஸ் அலுவலகத்தின் தலைமையில், சுமார் 40 கொள்கை வகுப்பாளர்கள் மற்றும் சிவில் சமூக பிரதிநிதிகள் கலந்து கொண்ட இந்த குழுவில், ஐரோப்பிய நாடாளுமன்ற இனவெறி எதிர்ப்பு மற்றும் பன்முகத்தன்மை (ARDI) இடைக்குழுவைச் சேர்ந்த இரண்டு உறுப்பினர்களான ஜூலி வார்ட் மற்றும் சமிரா ரஃபாஎலா ஆகியோர் கலந்து கொண்டனர்.

திருமதி வார்ட் இந்த உரையாடலை வரவேற்பதாகவும், இந்த சிக்கல்களை ஒரு புதிய கண்ணோட்டத்தில் வடிவமைக்க ஒரு வாய்ப்பை அளித்ததாக கூறினார். ஒறு மொழியின் ஆற்றல் ஒத்திசைவை வளர்ப்பதற்கும், பிரிவைத் தூண்டுவதற்கும் ஒரு கருவியாகக் திகழ்கிறது என்று குறிப்பிட்டார்.

திருமதி ரஃஎலா மேலும் கூறினார்: “பன்முகத்தன்மையை ஒரு ஒருங்கிணைக்கும் காரணியாக நாம் மதிக்க வேண்டும், ஆனால் இதை மொழி மூலம் எவ்வாறு எதிர்கொள்வது? மற்றவர்கள் மீது பழிபோடுவதை விட, மக்கள் மீது மரியாதைக்குரிய மொழியை நாம் உருவாக்க வேண்டும். மனிதகுலம் அனைவருக்கும் விசுவா உணர்வை வளர்க்கும் வகையில் ஒரு மொழியை எவ்வாறு உருவாக்க முடியும்? ”

சமீபத்திய ஐரோப்பிய நாடாளுமன்ற குழு விவாதத்தில், பஹாய் சர்வதேச சமூகத்தின் (பி.ஐ.சி) பிருஸ்ஸல்ஸ் அலுவலகம் நிறுவனங்கள் மற்றும் சிவில் சமூக உறுப்பினர்கள், பன்முகத்தன்மையை மதித்தும், பகிரப்பட்ட அடையாளத்தை வளர்க்கும் ஒரு மொழியை வளர்க்க முடியும் என்பதை ஆராய்வதற்கு வழிவகுத்தது.

இக்கூட்டத்தில் பங்கேற்பாளர்களுடன், கலந்துரையாடலுக்காகத் தயாரிக்கப்பட்டு பகிர்ந்து கொண்ட ஒரு ஆய்வறிக்கையில், மொழி பற்றிய சிந்தனையின் பெரும்பகுதி பன்முகத்தன்மைக்கு முக்கியத்துவம் கொடுப்பதற்கும் அமைதியான சகவாழ்வை ஊக்குவிப்பதற்கும் வழிநடத்தப்பட்டுள்ளது என்பதை BIC அலுவலகம் எடுத்துரைத்தது. மொழி ஒவ்வொரு மனிதனின் மனப்பான்மையை பிரதிபலிக்கிறது மற்றும் மக்களின் எண்ணங்களை வடிவமைக்கிறது. வேறுபாடுகளை மதிக்கும் மொழியைக் கொண்டிருப்பது இன்றியமையாதது என்றாலும், இதை மிகைப்படுத்தி “நம்மையும் அவர்களையும்” வென்று, கடக்க வேண்டிய கருத்துக்களை வலுப்படுத்த முடியும் என்று BIC அறிவுறுத்துகிறது.

எனவே, குழு மற்றும் சமூக உறுப்பினர்கள் இந்த பிரச்சினையின் மூல காரணத்தை எவ்வாறு எதிர்கொள்ள முடியும் என்பதில் கவனம் செலுத்தியது: பன்முகத்தன்மைக்கு முக்கியத்துவம் கொடுப்பதும், சகவாழ்வை ஆதரிப்பதும் ஒரு படி முன்னேறுவதைக் குறிக்கும் என்றாலும், இணக்கமான சமூக பாதையை நோக்கி நடைபோடுவதற்கு ஒரே அடையாளம் தேவை.

நிறுவன கலாச்சாரங்களை நிறுவனங்களுக்கிடையில் உருவாக்க உதவும் ஒரு நிறுவனத்தின் பிரதிநிதியான பாஸ்கல் ஜோஸ்ஸி, மக்களிடையே உள்ள வேறுபாடுகளை விவரிக்கப் பயன்படுத்தப்படும் மொழி எவ்வாறு பிற உணர்விற்கு வழிவகுக்கும் என்பதைப் பற்றி பேசினார். “சிறந்த வகையை கண்டுபிடித்து யாரையாவது அதில் வைப்பதைப்பற்றி அல்ல, ஆனால் எல்லோரும் வரவேற்பைப் பெறும் ஒரு புதிய யதார்த்தத்தை உருவாக்குவது” என்று அவர் கூறினார்.

திரு. ஜோஸ்ஸி பெல்ஜியத்தில் பிறந்து லக்சம்பேர்க்கில் வளர்ந்த கேமரூனிய வம்சாவளியைச் சேர்ந்த ஒருவர் என்ற தனது அனுபவத்தைப் பகிர்ந்து கொண்டார், இந்த இடங்கள் தன்னை பெரும்பான்மையினரிடமிருந்து பிரிக்கும் வகையில் இருந்தது என அவர் குறிப்பிட்டார். “நாம் தொடர்புகளை மறுவடிவமைக்கும் வரை இந்த வகையான பதற்றம் இருக்கும். சொற்களஞ்சியத்திலிருந்து குறிப்பிட்ட சொற்களைச் சேர்ப்பதோ அல்லது நீக்குவதோ அல்ல. அனைத்தையும் உள்ளடக்கிய சமூகத்தை உருவாக்குவதற்கு மொழி ஒரு ஊக்கியாக மாறும் என்று நான் நினைக்கவில்லை; நாம் ஒருவருக்கொருவர் பேசும் விதத்தில் என்ன அணுகுமுறைகள் மற்றும் அனுமானங்கள் உள்ளன என்பதை நாம் ஆராய வேண்டும், இதனால் நம்பிக்கையையும் ஒற்றுமையையும் வளர்க்கும் வழியில் ஈடுபட ஆரம்பிக்க முடியும்.”

“நாங்கள் ஒருவருக்கொருவர் சார்ந்த மற்றும் கூட்டுறவு உறவுகளை ஏற்படுத்த உதவும் வழிகளில் பேச கற்றுக்கொள்கிறோம்,” என்று மாத்தியூ மேரி-யூஜெனி கூறினார், பாரிஸ் பகுதியில் உள்ள இளைஞர்களுடன் பட்டறைகளை எளிதாக்கும் தனது அனுபவத்தை விவரித்தார், இது கவிதை மற்றும் கலை வெளிப்பாடு மூலம் சகவாழ்வையும் ஒத்துழைப்பையும் ஊக்குவிக்கிறது. “நம்பிக்கை மற்றும் இரக்க சூழலில்,‘ நான் மனிதகுலத்தில் ஒரு நபர் ’அல்லது கவிதை மொழியில்,‘ நான் ஒரு துளி, நான் கடலின் ஒரு பகுதி ’என்று நம்மை நாமே சொல்லிக் கொள்ள முடிகிறது.”

“BIC இன் பிரதிநிதி ரேச்சல் பயானி, மன்றத்தில் தனது கருத்துக்களில்,”நம்முடைய தனிப்பட்ட அடையாளங்களுக்கு அப்பால், நாம் ஒரு மிகைப்படுத்தப்பட்ட, பகிரப்பட்ட அடையாளம், ஒற்றுமையை உருவாக்குவதற்கும், மனிதகுலம் ஒன்று என்ற புரிந்துணர்வின் அடிப்படையில் அமைந்துள்ளது கருத்தில் கொள்ள வேண்டும். மேலும் உலகின் அனைத்து மக்களும் ஒரே மனித குடும்பத்தின் ஒரு பகுதியாக உள்ளனர். மனிதகுலத்தை எதிரெதிர் குழுக்களாகப் பிரிப்பது அதிக அளவு ஒற்றுமைக்கு வழிவகுக்க வேண்டும், மேலும் பன்முகத்தன்மையின் வளமான வெளிப்பாடுகள் ஆக்கபூர்வமாக சமூக வாழ்க்கையின் துணிக்குள் அவசியமாக பிணைக்கப்பட வேண்டும். ”

மறுமொழியொன்றை இடுங்கள்

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  மாற்று )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  மாற்று )

Connecting to %s

%d bloggers like this: