ஹொன்டூராஸில் பேரிடருக்கு எதிரான மீழ்ச்சித்திறம்8 அக்டோபர் 2021


சிகுவாத்தெபெக், ஹோண்டுராஸ், 13 ஜனவரி 2021, (BWNS) – ஹோண்டுராஸின் பஹாய் தேசிய ஆன்மீக சபை தொற்றுநோயின் ஆரம்பத்தில் ஓர் அவசரக் குழுவை உருவாக்கியபோது, ​​அது பேரழிவு தரும் ஈட்டா மற்றும் அயோட்டா சூறாவளிகளின் தாக்கத்திற்கு விடையிறுக்கும் வகையில் பல மாதங்களுக்கு பின்னர் அத்தியாவசியமாக விளங்கப்போகும் ஒரு செயல்முறையின் இயக்கத்தை ஆரம்பித்தது.

ஹோண்டுராஸின் பஹாய் தேசிய ஆன்மீக சபை தொற்றுநோயின் ஆரம்பத்தில் உருவாக்கிய அவசரக் குழு புதிய நெருக்கடிகளுக்கு உதவுகிறது

நவம்பர் மாதம், எட்டா சூறாவளி வகை-4 பற்றி செய்தி வெளியானபோது, ​​வரவிருக்கும் பேரழிவு குறித்து விழிப்புணர்வை ஏற்படுத்த அவசர குழு முயற்சிகளை மேற்கொண்டது. குழுவின் உறுப்பினரான குளோரியா பெர்டு கூறுகிறார், “இந்த சக்திவாய்ந்த புயலால் நாடு தாக்கப்பட்டு பல வருடங்கள் ஆகிவிட்டன. பெரும்பாலான மக்கள் இத்தகைய பேரழிவை எதிர்பார்க்கவில்லை. இந்த ஆண்டின் தொடக்கத்தில் நாங்கள் ஸ்தாபித்த வலையமைப்பு புயலுக்கு முன்னர் எடுக்க வேண்டிய முன்னெச்சரிக்கைகள் குறித்து மக்களை எச்சரிக்க வழிவகுத்தது. ”

இந்த ஆண்டின் தொடக்கத்தில் ஸ்தாபித்த வலையமைப்பு தேவைப்படும் இடங்களுக்கு மக்களையும் வள ஆதரங்களையும் அனுப்ப உதவுகின்றது.

ஈட்டா சூறாவளி ஹோண்டுராஸ் வழியாக நகர்வதற்கு முன்பு நவம்பர் 3 ஆம் தேதி நிக்கராகுவா கடற்கரைக்கு அப்பால் தரை தட்டியது. இதைத் தொடர்ந்து ஒரு வகை-5 சூறாவளியான ஐயோட்டா, இரண்டு வாரங்களுக்குப் பிறகு, சமீபத்திய வரலாற்றில் இம்மண்டலத்தில் காணப்படாத அளவிலான ஓர் அழிவை ஏற்படுத்தியது. பலத்த மழையால் பரவலான வெள்ளப்பெருக்கு ஏற்பட்டது, அதே நேரத்தில் தகவல் தொடர்பு, மின்சாரம் மற்றும் சாலைகள் பல பகுதிகளில் பாதிப்புக்கு ஆளாயின.

ஒரு நெருக்கடியின் போது ஆன்மீக சூழலையும் ஒற்றுமை உணர்வையும் உருவாக்குவதில் பக்தி மனப்பான்மையின் மகத்தான சக்தியைக் கண்ட தேசிய சபன, நாடு தழுவிய பிரார்த்தனைகளை ஊக்குவிக்க உதவுமாறு அவசரக் குழுவிற்கு அழைப்பு விடுத்தது.

“ஓர் இருண்ட நேரத்தில், பிரார்த்தனை பரப்பியக்கம் நம்பிக்கையளிக்கும் செயலாகும்” என்று தேசிய ஆன்மீக சபையின் உறுப்பினரும் அவசரக் குழுவின் உறுப்பினருமான ஆண்ட்ரியா காஸ்டிப்ளாங்கோ கூறுகிறார். “நாம் பயந்துவிட்டாலும், புயலின் நடுவே தகவல்தொடர்புகள் அறுந்து போனாலும் கூட-நாடு முழுவதும் உள்ள மற்றவர்களால் ஆழ்ந்த புனிதமான செயலில் நீங்கள் இணைந்திருப்பதை நீங்கள் உணர்வீர்கள். பிரார்த்திக்கும்போது, ​​நீங்கள் ஒன்றிணைந்த செயலை மேற்கொள்ள முடியும் என்ற அறிவிலிருந்து உத்வேகம் பெறுகிறீர்கள். ”

எட்டா மற்றும் ஐயோட்டா சூறாவளிகள் மத்திய அமெரிக்காவை கடந்த 20 வருடங்களில் தாக்கிய மிகவும் மோசமான புயல்களாகும். கடுமையான மழைகள் பரவலான வெள்ளப்பபெருக்கை ஏற்படுத்தின. பல இடங்களில் தகவல் தொடர்புகள், மின்சாரம், சாலைவசதிகள் துண்டிக்கப்பட்டன.

இந்த குழு எவ்வாறு பலரை நடவடிக்கைக்கு அணிதிரட்ட முடிந்தது என்பதை திருமதி பெர்டே விளக்குகிறார். ” பல தசாப்தங்களாக, அவற்றின் சமூகத்தின் முன்னேற்றத்திற்கு பங்களிப்பதற்காக வளர்ந்து வரும் மக்களில் திறனை வளர்ப்பது பற்றி கற்றுக்கொண்டிருக்கும் நாடு முழுவதும் உள்ள உள்ளூர் பஹாய் சமூகங்களை நாங்கள் அணுகினோம்.

“இது, அவசரக் குழுவானது மக்களை நல்லிணக்கத்துடனும் ஒற்றுமையுடனும் ஒன்றிணைக்க விரும்பும் ஒழுங்கமைப்புத் திறன்களைக் கொண்ட மக்கள் மற்றும் ஸ்தாபனங்களை உள்ளடக்கிய ஒரு வலையமைப்பை விரைவாக நிறுவிட வழிவகுத்தது.”

மக்கள் மற்றும் வளங்களை தேவைப்படும் பகுதிகளுக்கு அனுப்புவதில் வலையமைப்பு எவ்வாறு கருவியாக இருந்தது என்பதை திருமதி பெர்டு தொடர்ந்து விளக்குகிறார். “குறைவான பாதிப்புக்குள்ளான பகுதிகளில் உள்ள குடும்பங்கள், எடுத்துக்காட்டாக, தங்களால் இயன்ற எந்தவொரு பொருட்களையும் அல்லது ஆடைகளையும் நன்கொடையாக அளித்தன, அவை மற்ற பகுதிகளுக்கு விநியோகிக்கப்பட்டன. மக்கள் பதிலளித்த ஒற்றுமை மற்றும் தன்னலமற்ற சேவையின் ஆவி இந்த நேரத்தில் பெரும் சிரமத்தை ஏற்படுத்தியுள்ளது. ”

உள்ளூர் சமூகங்களில் தங்கள் சொந்த விடையிறுப்புக்கான மீட்பு மற்றும் மேம்பாட்டு முயற்சிகளில் முன்னிலை வகிக்கும் திறனை வளர்ப்பதற்கான ஆற்றலே அவசரக் குழு அணுகுமுறையின் மையத்தில் உள்ளது.

அவசரகால செயற்குழுவினால் ஒருங்கிணைக்கப்பட்ட தொண்டர்கள் சான் பெட்ரோ சூல நகரில் தங்கள் குடியிருப்புகளை இழந்து மிகவும் மோசமாக பாதிக்கப்பட்ட குடும்பங்களுக்கு நன்கொடையாக கிடைத்த மெத்தைகளை அனுப்பி வைக்கின்றனர்.

சான் பெட்ரோ சூலாவின் உள்ளூர் பஹாய் சமூகத்தைச் சேர்ந்த ஒரு இளைஞர் கூறுகிறார், “இது உண்மையிலேயே முக்கியமானதைப் பிரதிபலிக்கும் நேரம் என்று நான் நினைக்கிறேன். நாங்கள் எங்கள் வீடுகளை மீண்டும் கட்டியெழுப்புகிறோம், அண்டை வீட்டாருக்கும் அவர்களின் வீடுகளை மீண்டும் கட்டியெழுப்ப உதவுகிறோம். நாம் அனைவரும் ஒருவருக்கொருவர் எவ்வளவு ஆதரிக்க வேண்டும் என்பது குறித்து மக்கள் உணர்கிறார்கள். பொருள் ரீதியாக மட்டுமல்லாமல் ஆன்மீக ரீதியாகவும் புதிய ஒன்றை ஒற்றுமையுடன் கட்டியெழுப்ப வேண்டிய தருணம் இது. ”

புயல்களுக்குப் பின்னர் வந்த வாரங்களில், குழு தனது கவனத்தை நீண்டகால தேவைகள்பால் திருப்பியுள்ளது. திருமதி காஸ்டிப்ளாங்கோ கூறுகிறார்: “தொற்றுநோய் தொடங்கியதிலிருந்தே பலர் வேலை இல்லாமல் இருந்தனர், அல்லது இனிப்பு ரொட்டி சுடுவது, துணிகளை விற்பது, அல்லது சிகையலங்கார நிபுணர் போன்ற சிறு தொழில்களைக் கொண்டிருந்தனர். ஆனால், புயல்களில் தங்கள் பொருட்கள் மற்றும் உபகரணங்கள் அனைத்தையும் இழந்தனர். மக்கள் தங்கள் தொழில்களை மறுதொடக்கம் செய்ய தேவையான பொருட்களை வாங்க உதவும் ஓர் மூலாதார நிதியை நிறுவுவது பற்றி நாங்கள் சிந்திக்கின்றோம்.”

மூலாதாரம்: https://news.bahai.org/story/1480/

மறுமொழியொன்றை இடுங்கள்

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  மாற்று )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  மாற்று )

Connecting to %s

%d bloggers like this: