“நாங்கள் ஈரானிய பஹாய்களுக்கு ஆதரவாக இருக்கின்றோம்”: கனடாவின் முன்னாள் பிரதமரும் நீதிபதிகளும் பஹாய்களுக்கு எதிரான துன்புறுத்தலைக் கண்டிக்கின்றனர்8 அக்டோபர் 2021


BIC GENEVA, 13 பிப்ரவரி 2021, (BWNS) – கனடாவின் முன்னாள் பிரதம மந்திரி பிரையன் முல்ரோனி, கனடாவில் 50 க்கும் மேற்பட்ட உயர் சட்ட வல்லுநர்கள் அடங்கிய குழுவில் அவரும் ஒருவராவார். இக்குழுவினர் ஈரானின் இஸ்லாமிய குடியரசின் தலைமை நீதிபதி இப்ராஹிம் ரைசி’க்கு ஈரான் பஹாய் சமூக மனித உரிமைகளின் “புதிய மற்றும் தீவிரமான மீறல்கள்” குறித்து ஆழ்ந்த கவலையை வெளிப்படுத்தும் ஒரு திறந்த மடலை எழுதியுள்னர்.

இரான் இஸ்லாமிய குடியரசின் தலைமை நீதிபதிக்கான திறந்த மடல்
இச்செய்தியை இணையத்தில் படிக்கவோ மேலும் பல படங்களைப் பார்க்கவோ news.bahai.org செல்லவும்

இந்த கடிதத்தில், முன்னாள் நீதி அமைச்சர்கள் மற்றும் கனடாவின் உச்சநீதிமன்ற நீதிபதிகள், முக்கிய சட்ட கல்வியாளர்கள் மற்றும் பயிற்சி பெற்ற வழக்கறிஞர்கள் ஆகியோர் அடங்கிய கடிதத்தில், வடக்கு ஈரானில் உள்ள இவெல் என்ற கிராமத்தில் உள்ள பஹாய்களின் சொத்துகளை பறிமுதல் செய்வதற்கான சமீபத்திய நீதிமன்ற தீர்ப்பு கண்டிக்கப்படுகின்றது.

“சமாதானம், நீதி மற்றும் ஒற்றுமை ஆகியவற்றின் நன்னெறிகளை பஹாய் சமயம் ஆதரிப்பது எங்களுக்குத் தெரியும்,” என அக்கடிதம் குறிப்பிடுகிறது, “இந்த நன்னெறிகள் பல தசாப்தங்களாக ஈரானிய அதிகாரிகளின் தொடர்ச்சியான தாக்குதலுக்கு உள்ளாகியுள்ளன. ஈரான் பஹாய்களின் மனித உரிமை மீறல்கள் கனேடிய அரசாங்கம், ஐக்கிய நாடுகள் சபை மற்றும் ஏராளமான மனித உரிமை அமைப்புகளால் ஏற்கனவே உரைக்கப்பட்டுள்ளன. இன்று, சட்டத்தை அடித்தலமாகக் கொண்ட ஆட்சியை ஆதரிக்கும் கனேடிய சட்டத் தொழிலின் உறுப்பினர்களாக, நாங்களும் ஈரான் பஹாய்களுக்கு ஆதரவாக நின்று, ஈரானிய நீதித்துறையின் தலைவராக, ஈவெல் பஹாய்கள் மீது தொடுக்கப்படும் இந்தப் புதிய துஷ்பிரயோகத்திற்கு தீர்வு காணுமாறு உங்களை அழைக்கிறோம். “

ஈவெலில் ஈரானிய அதிகாரிகளால் பஹாய்களுக்குச் சொந்தமான சொத்துக்கள் அநியாயமாக பறிமுதல் செய்யப்பட்டு, டஜன் கணக்கான குடும்பங்கள் புலம்பெயர்வுக்கும் பொருளாதார ரீதியில் வறிய நிலைக்கும் ஆளாக்கப்பட்டபின், இந்த முன்னோடியில்லாத ஆதரவு வெளிப்படுகிறது.

பல ஆண்டுகளாக, ஈரானின் ஈவெலில் உள்ள பஹாய்க்குச் சொந்தமான சொத்துக்கள் தாக்கப்பட்டு அநியாயமாக பறிமுதல் செய்யப்பட்டு, டஜன் கணக்கான குடும்பங்கள் புலம்பெயர்ந்து பொருளாதார ரீதியாக ஏழ்மை நிலையில் உள்ளன. இந்த படங்கள் 2007 இல் எரிக்கப்பட்ட ஒரு வீட்டைக் காட்டுகின்றன.

பல அதிகாரபூர்வ ஆவணங்கள், பறிமுதல்களுக்குப் பின்னால் உள்ள ஒரே நோக்கமாக மத தப்பெண்ணத்தை சந்தேகத்திற்கு இடமின்றி வெளிப்படுத்துகின்றன. உதாரணமாக, இஸ்லாமிய மதத்திற்கு மாறினால், அவர்களின் சொத்துக்கள் திருப்பித் தரப்படும் என்று பஹாய்களுக்குக் கூறப்பட்டதாக சில பதிவுகள் காட்டுகின்றன.

“2020 தீர்ப்புகள் இப்போது சட்டப்பூர்வமாக அனுமதிக்கப்பட்ட பறிமுதல் செய்வதற்கான ஆபத்தான அரசியலமைப்பு முன்மாதிரியை நிறுவுகின்றன, இது உரிமையாளர்களின் மத இணைப்பின் அடிப்படையில் மட்டுமே நியாயமான சொத்து நலன்களை ரத்து செய்கிறது, இதனால் சர்வதேச மனித உரிமை செந்தரங்களிலிருந்து மட்டுமல்ல, ஈரானிய அரசியலமைப்பின் உரை மற்றும் நோக்கத்திலிருந்தும் விலகிச் செல்கிறது,” என தலைமை நீதிபதி ரைசிக்கு எழுதப்பட்ட கடிதம் கூறுகிறது.

பஹாய் சமூகத்திற்கு எதிரான மத பாகுபாடு, “சர்வதேச குற்றவியல் நீதிமன்றங்கள் மற்றும் பிற சர்வதேச நிறுவனங்களுக்கு முன்பாக ஈரானின் அதிகாரிகள் மீது வழக்குத் தொடர உறுதியான காரணங்களை வழங்க முடியும்” என அது மேலும் கூறுகிறது.

தங்கள் உரிமைகளுக்காக மேல்முறையீடு செய்ய ஈவெலில் உள்ள பஹாய்கள் பலமுறை முயற்சித்த போதிலும், அவர்களின் வழக்கறிஞர்களுக்கு நீதிமன்ற ஆவணங்களை, ஒரு எதிர்வாதத்தைத் தயாரிக்கவோ அல்லது எந்தவொரு வாதத்தையும் முன்வைக்கவோ வாய்ப்பளிக்கப்படவில்லை.

ஈவெலின் நிலைமை 1800’களின் நடுப்பகுதியில் இருந்து ஒரு பஹாய் சமூகத்தின் துன்புறுத்தலில் ஒரு “ஆபத்தான புதிய அத்தியாயம்” என அக்கடிதம் கூறுகிறது, இது ஒரு காலத்தில் விவசாயிகள் மற்றும் சிறு வணிகர்களின் “செழிப்பான மற்றும் அமைதியான பல தலைமுறைகளான சமூகமாக” இருந்தது உரிமையாளர்கள். ” 1979 இஸ்லாமியப் புரட்சிக்குப் பின்னர், ஈவெலில் உள்ள பஹாய்கள் “தங்கள் வீடுகளிலிருந்து கட்டாயமாக வெளியேற்றப்பட்டு, சிறையில் அடைக்கப்பட்டனர், துன்புறுத்தப்பட்டனர், மற்றும் அவர்களின் சொத்துக்கள் தீக்கிரையாக்கப்பட்டு இடிக்கப்பட்டன.” 2010 ஆம் ஆண்டில், ஈவெல்லில் உள்ள 50 பஹாய் குடும்பங்களின் வீடுகள் அவர்களை அப்பிராந்தியத்திலிருந்து வெளியேற்றுவதற்கான நீண்டகால பிரச்சாரத்தின் ஒரு பகுதியாக இடிக்கப்பட்டன.

பல அதிகாரபூர்வ ஆவணங்கள் பறிமுதல் செய்வதற்குப் பின்னால் உள்ள ஒரே நோக்கமாக மத தப்பெண்ணத்தை சந்தேகத்திற்கு இடமின்றி வெளிப்படுத்துகின்றன.

ஜெனீவாவில் உள்ள ஐக்கிய நாடுகள் சபையின் பஹாய் சர்வதேச சமூகத்தின் பிரதிநிதி டயான் அலாய் கூறுகிறார்: “ஈரானிய அதிகாரிகளால் பஹாய்களுக்கு இழைக்கப்பட்ட கொடூர துன்புறுத்தல்கள்  கவனிக்கப்படாமல் போகவில்லை என்பதை முக்கிய சட்ட பிரமுகர்களின் இந்தக் கடிதம் நிரூபிக்கிறது. சர்வதேச சமூகம். அதற்கு பதிலாக, இது உலகெங்கிலும் உள்ள பொதுமக்களின் மனசாட்சியை தூண்டுவதற்கு உதவியுள்ளது. ”

ஈரானில் பஹாய்களுக்கு எதிரான நில பறிமுதல் மற்றும் பெருமளவான புலம்பெயர்வின் வரலாறு கனேடிய பஹாய் சமூகத்தின் பொது விவகார அலுவலகத்தின் வலைத்தளத்தின் சிறப்பு பிரிவில் விவரிக்கப்பட்டுள்ளது.

மூலாதாரம்: https://news.bahai.org/story/1488/

மறுமொழியொன்றை இடுங்கள்

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  மாற்று )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  மாற்று )

Connecting to %s

%d bloggers like this: