#ItsTheirLand: முன்னோடியற்ற எதிர்வினை ஓர் ஈரானிய கிராமத்தில் துன்புறுத்தப்பட்ட பஹாய்களின் குரலை உலகமயமாக்குகிறது8 அக்டோபர் 2021


BIC GENEVA, 5 மார்ச் 2021, (BWNS) – ஐக்கிய நாடுகள் சபை மற்றும் ஐரோப்பிய ஒன்றியத்தின் அதிகாரிகள், அரசியல்வாதிகள், அரசாங்க அதிகாரிகள், மத பிரமுகர்கள், மற்றும் முஸ்லீம் தலைவர்கள், வழக்கறிஞர்கள், முக்கிய மனித உரிமை வக்கீல்கள், விவசாயிகள் சங்கங்கள், நடிகர்கள் மற்றும் பிற முக்கிய நபர்களையும் உள்ளிட்ட ஈரானில் துன்புறுத்தப்பட்ட பஹாய்களுக்கு ஆதரவாக ஓர் உலகளாவிய பிரச்சாரம் முன்னோடியில்லாத வகையில் ஒருமைப்பாட்டை உருவாக்கியுள்ளது.

பிரச்சார ஆதரவாளர்கள் ஈரானில் பஹாய்களின் துன்புறுத்தலுக்கு முற்றுப்புள்ளி வைக்க வேண்டும் எனவும், குறிப்பாக வடக்கு ஈரானில் உள்ள இவெல் என்ற கிராமத்தில் உள்ள பஹாய்களுக்குச் சொந்தமான மூதாதையர் நிலங்களை திருப்பித் தருமாறும் அழைப்பு விடுத்தனர்; அவை நில உரிமையாளர்களின் மத நம்பிக்கைகள் காரணமாக ஈரானிய அரசாங்கத்தால் சட்டவிரோதமாக பறிமுதல் செய்யப்பட்டிருந்தன..

ஈரானிய பஹாய்கள் பல தசாப்தங்களாக அனுபவித்து வரும், பன்முகத்தன்மை மற்றும் புவியியல் பரவலில் தனிச்சிறப்பான மனித உரிமை மீறல்கள் தொடர்பாக சர்வதேச சமூகத்தின் தொடர்ச்சியான கூக்குரலை அதன் கவலை அலை பிரதிபலிக்கிறது.

“கடந்த வாரத்தில், ஈரானில் ஒரு சிறிய கிராமத்தில் பஹாய்களின் குரல்கள் உலகளாவியதாக மாறியது. இது, அரசாங்கங்கள், அமைப்புகள், முக்கிய நபர்கள், குழுக்கள் மற்றும் உலகெங்கிலும் உள்ள ஆயிரக்கணக்கான நேர்மையான நபர்கள் வழங்கிய அசாதாரண ஆதரவின் பலன்” என ஜெனீவாவில் உள்ள ஐக்கிய நாடுகள் சபையின் பஹாய் சர்வதேச சமூகத்தின் பிரதிநிதி டயேன் அலாய் கூறினார். “இந்த அசாதாரன ஆதரவு ஈரானின் நடவடிக்கைகளை கண்டனம் செய்வது மட்டுமல்லாமல், சர்வதேச சமூகம் ஈரானில் நீண்டகாலமாக பாதிக்கப்பட்டுள்ள பஹாய்களுக்கு ஆதரவாக இருக்கின்றது என்பதைக் காட்டுகிறது.”

ஈவெலில் உள்ள பஹாய்களுக்குச் சொந்தமான சொத்துக்களை பறிமுதல் செய்ய ஈரானிய நீதிமன்றங்கள் தீர்ப்பளித்ததன் பின்னணியில், இந்த பிரச்சாரம் வந்துள்ளது, இப்பறிமுதலினால் டஜன் கணக்கான குடும்பங்கள் உள்நாட்டில் இடம்பெயர்ந்து பொருளாதார ரீதியாக வறிய நிலையில் உள்ளனர். பஹாய்கள் ஈரானின் மிகப்பெரிய முஸ்லீம் அல்லாத மத சிறுபான்மையினர் மற்றும் ஐக்கிய நாடுகள் சபையால் விரிவாக ஆவணப்படுத்தப்பட்ட 42 ஆண்டுகால அரசு அனுமதி பெற்ற முறைமையான துன்புறுத்தலின் இலக்காக இருந்து வந்துள்ளனர்.

மத அல்லது நம்பிக்கை சுதந்திரத்திற்கான ஐ.நா.வின் சிறப்பு அறிக்கையாளர் அஹ்மத் ஷாஹீத், “முறையான துன்புறுத்தல்களை [மற்றும்] உரிமை மீறல்களை எதிர்கொள்கின்ற”, ஈரான் பஹாய்களுடன் தான் ஒன்றுபட்டிருப்பதாகக் கூறிறார்.

ஐரோப்பிய ஒன்றிய அதிகாரிகள் மற்றும் ஐ.நாவின் முன்னாள் சிறப்பு அறிக்கையாளர் மிலூன் கோதாரி ஆகியோரின் பங்களிப்புடன் இவெலின் நிலைமை குறித்து ஐரோப்பிய நாடாளுமன்றத்தில் ஒரு webinar (இணைய கருத்தரங்கு) நடைபெற்றது. கூடுதலாக, ஈரான் உறவுகளுக்கான ஐரோப்பிய நாடாளுமன்றக் குழுவின் தலைவரான கொர்னேலியா எர்ன்ஸ்ட், பஹாய்களை ஒரு “குறிப்பாக பாதிக்கப்படக்கூடிய நிலையில் உள்ள சமூகம்” என அழைத்ததோடு ஈரானிய அரசாங்கத்தின் “பஹாய்களுக்கு எதிரான பேரழிவுகரமான கொள்கைகளைக்” கண்டித்தார்.

ஈரானின் தலைமை நீதிபதி இப்ராஹிம் ரைசிக்கான, 50’க்கும் மேற்பட்ட நீதிபதிகள், வழக்கறிஞர்கள் மற்றும் முன்னாள் அட்டர்னி ஜெனரல் ஆகியோரின் திறந்த கடிதத்தில் முன்னாள் கனேடிய பிரதம மந்திரி பிரையன் முல்ரோனி கையெழுத்திட்டார். நீதிமன்ற தீர்ப்பு “சர்வதேச மனித உரிமைத் தரங்களிலிருந்து மட்டுமல்ல, ஈரானிய அரசியலமைப்பின் உரை மற்றும் நோக்கத்திலிருந்தும் வேறுபட்டுள்ளது” என அக் கடிதத்தில் கூறப்பட்டுள்ளது. அத்திறந்த மடல் தி குளோப் மற்றும் மெயில் செய்தித்தாள் மற்றும் சிபிசி உட்பட பரவலாக விளம்பரப்படுத்தப்பட்டது.

ஐ.நா. அபிவிருத்தி திட்டத்தின் அதிகாரிகள், உலக வங்கி, ராக்ஃபெல்லர் அறக்கட்டளை, வணிக பிரமுகர்கள் மற்றும் உலகெங்கிலும் உள்ள பல்கலைக்கழகங்களின் கல்வியாளர்கள் உட்பட உலகளாவிய உணவு முறைகள் மற்றும் விவசாய வல்லுநர்கள், இவெலில் உள்ள பஹாய்களை “கடின உழைப்பு , குறைந்த வருமானம் கொண்ட விவசாயத் தொழிலாளர்கள் தங்கள் வீடுகள் மற்றும் விவசாய நிலங்களைத் தவிர்த்து வாழ்வாதாரத்தை சம்பாதிப்பதற்கான வழிமுறைகள் மற்றும் வழிமுறைகள் இல்லாதவர்கள்” என விவரிக்கும் மற்றும் அவர்களின் சொத்துக்களை பறிமுதல் செய்வதில் “அச்சத்தை” வெளிப்படுத்தும் ஒரு திறந்த மடலில் கையெழுத்திட்டனர்

ஆஸ்திரேலியாவில் உள்ள விவசாய சமூகத்தின் சார்பாக ஒருமைப்பாட்டை வெளிப்படுத்தும் மனதை நெகிழச் செய்யும் வீடியோ செய்தியால் இந்த அழைப்பு ஆதரிக்கப்பட்டது. இது ஈரானிய அரசாங்கத்தையும் நீதித்துறையையும் “நிலத்தையும் சொத்துக்களையும் அவற்றின் உரிமையாளர்களான இவெலில் உள்ள பஹாய் விவசாயிகளுக்குத்” திருப்பித் தருமாறு கோரிக்கை விடுத்தது.

கனேடிய நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் இப்பிரச்சாரத்திற்குத் தங்கள் குரல்களையும் ஒரு வீடியோவில் சேர்த்தனர். அதில் அவர்கள் ஈரானுக்கு “பஹாய் சொத்துக்களை திருப்பித் தரவும், ஈரானின் குடிமக்களாகிய அவர்களின் மனித உரிமைகளை மதிக்கவும்” கோரிக்கை விடுத்தனர்.

கனடா மற்றும் ஸ்வீடனின் வெளியுறவு அமைச்சர்கள், மார்க் கார்னியோ மற்றும் ஆன் லிண்டே, ஒவ்வொருவரும் இவெலின் நிலைமை குறித்து அறிக்கைகளை வெளியிட்டனர், பாகுபாடு மற்றும் பஹாய்களுக்குச் சொந்தமான சொத்துக்களைப் பறிமுதல் செய்வது குறித்து எச்சரிக்கையை வெளிப்படுத்தினர். பிரேசில், ஜெர்மனி, நெதர்லாந்து, யுனைடெட் கிங்டம் மற்றும் அமெரிக்காவிலிருந்து பிற அரசாங்க அதிகாரிகளும் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களும் இவெலில் நடைபெற்ற பறிமுதலைக் கண்டித்ததுடன், பஹாய்களைத் துன்புறுத்துவதை நிறுத்துமாறு ஈரானை வலியுறுத்தினர்.

ஈரானில் பஹாய் சமூகத்திற்கு அங்கீகாரம் வழங்கும்படி இரண்டு அரசாங்கங்களின் அதிகாரிகள் அழைப்பு விடுத்தனர். “இவெல் கிராமத்தில் பஹாய் சொத்துக்களை பறிமுதல் செய்வதை நிறுத்துங்கள்” என்று நெதர்லாந்தின் மதம் அல்லது நம்பிக்கைக்கான சிறப்பு தூதர் ஜோஸ் டூமா கூறினார். “கடைசியாக பஹாய்களை ஒரு மத சமூகமாக அங்கீகரிக்கவும்.” உலகளாவிய மத சுதந்திரத்திற்கான ஜெர்மன் மத்திய அரசு ஆணையர் மார்கஸ் க்ரூபெல், ஈரான் பஹாய்களை அங்கீகரிக்கவும், “பஹாய் சமூகங்களின் பாகுபாடு மற்றும் துன்புறுத்தலுக்கு” ​​முற்றுப்புள்ளி வைக்கவும் அழைப்பு விடுத்தார்.

சர்வதேச மத சுதந்திரத்திற்கான அமெரிக்க ஆணையம் வெளியிட்டுள்ள அமெரிக்க அறிக்கை, ஈரானிய அரசாங்கத்தின் “ஈரானில் பஹாய்களை அவர்கள் சமயத்தின் அடிப்படையில் குறிவைக்கும் நடவடிக்கைகளின் “ ஆபத்தான விரிவாக்கத்தை ”கண்டித்தது.

உலகெங்கிலும் உள்ள முஸ்லீம் தலைவர்களும் இந்தப் பிரச்சாரத்தில் இணைந்தனர், “இந்த அநீதியை நிவர்த்தி செய்ய” ஈரானுக்கு அழைப்பு விடுத்து, “வேறு மதத்தை பின்பற்றுவதால் குடிமக்களிடமிருந்து நிலத்தை பறிமுதல் செய்ய இஸ்லாம் ஒரு அரசாங்கத்தை அனுமதிக்காது,” எனக் கூறினார்.

இந்தியாவில் உள்ள முஸ்லீம் தலைவர்களிடமிருந்து (அகில இந்திய தன்சீம் ஃபலாஹுல் முஸ்லிமீன் மற்றும் அகில இந்திய சஃபி சங்கம்), அமெரிக்கா, யுனைடெட் கிங்டம், கனடா மற்றும் ஆஸ்திரேலியா ஆகியவற்றிலிருந்து வரும் அறிக்கைகள் ஈரானின் அரசாங்கத்திற்கு ஒரு சக்திவாய்ந்த சமிக்ஞையை அனுப்பியது. அதில் அதன் கூற்றுக்களுக்கு மாறாக, இரானிலுள்ள அவர்களின் இணை மதவாதிகள் தங்கள் நடவடிக்கைகளை இஸ்லாமிய சட்டத்திற்கு எதிராக இருப்பதாக பார்க்கவில்லை என குறிப்பிடப்பட்டது.

இது தவிர, ஈரானுக்கு வெளியே உள்ள பதினான்கு முக்கிய ஈரானிய மத அறிஞர்கள் ஈரானின் அரசாங்கம் “நாடு முழுவதும் பஹாய் சொத்துக்களை மிருகத்தனமாக பறிமுதல் செய்வதை முடிவுக்குக் கொண்டுவர வேண்டும்” என்றும் பஹாய்களைப் பாதித்துள்ள “துன்புறுத்தல், பகைமை மற்றும் அவமானங்களை” நிவர்த்தி செய்ய வேண்டும் என்றும் “அவசரமாகக் கோருவதற்கு” ஒரு கூட்டு அறிக்கையை வெளியிட்டது. ஈரானில் மனித உரிமைகள் குறித்த நிபுணரான ரெஸா அஃப்ஷரி எழுதிய வோல் ஸ்ட்ரீட் ஜேர்னலில் ஒரு முக்கிய கருத்து கட்டுரையும் வெளியிடப்பட்டது.

ஜனநாயகத்திற்கான அமெரிக்க இஸ்லாமிய மன்றம், மத்திய கிழக்கு சிறுபான்மையினர் மீதான அவதூறு எதிர்ப்பு லீக் பணிக்குழு, யுனைடெட் ஃபோர் இரான், ஈரானில் மனித உரிமைகளுக்கான அப்துர்ரஹ்மான் போரமண்ட் மையம், சுதந்திர மாளிகை, டீட்ரிச் போன்ஹோஃபர் நிறுவனம் உள்ளிட்ட அமெரிக்காவில் உள்ள சிவில் சமூக அமைப்புகள் மற்றும் பிறர், தீர்ப்பை வழங்கிய இரண்டு நீதிபதிகளான திரு ஹசன் பாபேய் மற்றும் திரு சதேக் சவட்கோஹி ஆகியோருக்கான மற்றொரு திறந்த கடிதத்தில் கையெழுத்திட்டனர்.

உலகளாவிய கிறிஸ்தவ ஒற்றுமை, ரவுல் வாலன்பெர்க் மையம், பிரேசிலின் தேசிய தேவாலயங்கள் கவுன்சில், தென்னாப்பிரிக்காவின் சட்ட வள மையம் மற்றும் ஜெர்மனியின் மனித உரிமைகளுக்கான சர்வதேச சங்கம் ஆகியவையும் இவெலில் உள்ள பஹாய்களுடன் ஒற்றுமையுடன் நின்ற பல நம்பிக்கை மற்றும் சிவில் சமூக குழுக்களில் அடங்கும்.

பாராளுமன்ற உறுப்பினர்கள், மனித உரிமை ஆர்வலர்கள், நடிகர்கள் மற்றும் சாதாரண குடிமக்கள் ஆயிரக்கணக்கானோர் ஒரு ட்விட்டர் புயலில் சேர்ந்து #ItsTheirLand என்ற ஹேஷ்டேக்குடன் (hash tag) இவெலில் நில அபகரிப்பு பற்றிய கட்டுரைகளையும் ஒருமைப்பாடு சார்ந்த செய்திகளையும் பகிர்ந்து கொண்டனர். சமூக ஊடக உந்துதல் 35,000 ட்வீட்களை உலகெங்கிலும் சுமார் 52 மில்லியன் மக்களை சென்றடைந்தது, ஒரு கட்டத்தில் ஆஸ்திரேலியாவில் இந்த ஹேஷ்டேக் பிரபல நிலையில் இருந்தது. பாரசீக மொழி ட்விட்டரிலும் இதற்குச் சமமான ஹேஷ்டேக் பிரபலமானது.

ஈரானுக்கு வெளியே உள்ள பிரபல ஈரானிய கல்வியாளர்கள், ஆசிரியர்கள், ஆர்வலர்கள், நடிகர்கள் மற்றும் கலைஞர்கள், மாசி அலினெஜாட், மேக்ஸ் அமினி, நாசனின் பொனியாடி, நினா அன்சாரி, அப்பாஸ் மிலானி, சினா வலியோல்லா, ஓமிட் ஜலிலி, மஜியார் பஹாரி, லடன் போரமண்ட் மற்றும் பலர் ட்விட்டர் புயலில் இணைந்தனர். அதே போன்று அமெரிக்க நடிகர்களான ரெய்ன் வில்சன், ஜஸ்டின் பால்டோனி மற்றும் ஈவா லாரூ மற்றும் பிரிட்டிஷ் நாவலாசிரியரும் நகைச்சுவை நடிகருமான டேவிட் பேடியலும் இதில் இணைந்தனர்.

“பஹாய் துன்புறுத்தலுக்கான ஈரானிய அரசாங்கத்தின் மத அடிப்படையிலான உந்துதல் உலகிற்கு அம்பலப்படுத்தப்பட்டுள்ளது என்பதை இவெலில் பஹாய்களுக்கான ஆதரவின் வெளிப்பாடு நிரூபிக்கிறது. ஈரான் தனது பஹாய் சமூகத்தை நடத்தும் விதம் முன்னெப்போதையும் விட, சர்வதேச சமூகத்தில் மட்டுமல்ல, ஈரானியர்களாலும் அரசாங்கங்கள், சிவில் சமூக குழுக்கள் மற்றும் தனிநபர்களின் வளர்ந்து வரும் கோரஸால் கண்டிக்கப்படுகிறது, ”என்று திருமதி அலாய் கூறினார். “நம்புவதற்கான சுதந்திரம் ஒரு அடிப்படை உரிமையாகும், அது எந்தவொரு தனிநபரிடமிருந்தும் ஓர் அரசாங்கத்தால் பறிக்கப்பட முடியாது. உலகம் ஈரானைப் பார்த்துக் கொண்டிருக்கிறது, அப்பாவி பஹாய்களின் நம்பிக்கைகளுக்காக முற்றிலும் ஆதாரமற்ற துன்புறுத்தலை அரசாங்கம் முடிவுக்குக் கொண்டுவர வேண்டும் என்று கோருகிறது.”

மூலாதாரம்: https://news.bahai.org/story/1495/

மறுமொழியொன்றை இடுங்கள்

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  மாற்று )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  மாற்று )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  மாற்று )

Connecting to %s

%d bloggers like this: