நிலைபேற்றுக்கு விவசாய முறைமைகளில் மாற்றம் அவசியம் – பஹாய் அனைத்துலக சமூகம்8 ஜூன் 2021


BIC BRUSSELS, 8 ஜூன் 2021, (BWNS) – ஒவ்வொரு ஆண்டும், ஆப்பிரிக்காவிலிருந்து பல்லாயிரக்கணக்கான மக்கள் ஐரோப்பாவுக்குச் சென்று ஐரோப்பிய ஒன்றிய உறுப்பு நாடுகளில் உள்ள பண்ணைகளில் வீழ்ச்சியடைந்து வரும் எண்ணிக்கையிலான தேசிய விவசாயத் தொழிலாளர்களுடன் இணைந்து பணியாற்றுகின்றனர். இந்தத் தொழில்துறை புலம்பெயர்ந்து வரும் பருவகால தொழிலாளர்களை அதிகரப்புடன் சார்ந்துள்ளது.

[படம்: பஹாய் சர்வதேச சமூகத்தின் பிரஸ்ஸல்ஸ் அலுவலகம் மற்றும் ஐக்கிய நாடுகள் சபையின் உணவு மற்றும் வேளாண் அமைப்பு ஆகியவை விவசாயம், கிராமப்புற நிலைத்தன்மை மற்றும் இடம்பெயர்வு ஆகியவற்றுக்கு இடையிலான உறவை ஆராய ஒரு கருத்தரங்கு தொடரைத் தொடங்கின.]

ஏப்ரல் 2020’இல் தொற்றுநோய் அனைத்துலக பயணத்தை சீர்குலைத்தபோது, ஐரோப்பா முழுவதும் வசந்தகால அறுவடை ஆபத்தில் சிக்கியது, இது பருவகால தொழிலாளர்கள் மீது ஐரோப்பிய ஒன்றியத்தின் சார்புமையின் அளவையும் அவர்களின் கடினமான வாழ்க்கை நிலைமைகளையும் வெளிப்படுத்துகிறது. கூடுதலாக, தொற்றுநோய் பொருளாதார நெருக்கடிகள், விவசாயிகளால் நிலம் இழப்பு மற்றும் ஆப்பிரிக்காவில் கிராமப்புறங்களை விட்டு வெளியேற மக்களைத் தூண்டும் பிற காரணிகள் குறித்து புதிதான கவனத்தை கொண்டுவந்துள்ளது.

“விவசாய விவகாரங்கள் ஒழுங்கமைக்கப்பட்ட விதம் நிலையானவையாகவோ சமமானவையாகவோ இல்லை, அது ஐரோப்பா, ஆபிரிக்கா அல்லது உலகில் வேறு எங்காயினும் சரி. மனிதகுலத்தின் ஒற்றுமை போன்ற கொள்கைகளின் வெளிச்சத்தில் உன்னிப்பாக ஆராயப்பட வேண்டிய அடிப்படை கேள்விகள் உள்ளன, ”என்று கடந்த புதன்கிழமை அலுவலகம் நடத்திய ஆன்லைன் கருத்தரங்கில் பஹாய் சர்வதேச சமூகத்தின் (BIC) பிரஸ்ஸல்ஸ் அலுவலகத்தின் ரேச்சல் பயானி கூறினார். .

இந்த கூட்டம் பிரஸ்ஸல்ஸ் அலுவலகம் மற்றும் ஐக்கிய நாடுகள் சபையின் உணவு மற்றும் வேளாண்மை அமைப்பு (FAO) இணைந்து நடத்திய ஒரு கருத்தரங்குத் தொடரின் ஒரு பகுதியாகும், இது ஐரோப்பா மற்றும் ஆபிரிக்காவிலிருந்து கொள்கை வகுப்பாளர்கள், கல்வியாளர்கள் மற்றும் பொது சமூக அமைப்புகளை ஒன்றுகூட்டி, வேளாண்மை, கிராமப்புற நிலைத்தன்மை மற்றும் இடம்பெயர்வுக்கிடையிலான தொடர்பை, குறிப்பாக இரு மண்டலங்களுக்கிடையிலான, கூட்டாண்மை சூழலில் ஆராயும்.

FAO’இன் பிரஸ்ஸல்ஸில் உள்ள தொடர்பு அலுவலகத்தின் இயக்குனர் ரோட்ரிகோ டெ லாபூர்டா, கருத்தரங்குகளின் புதிய அணுகுமுறையைப் பற்றி பேசினார்: “அனைத்து இடம்பெயர்வுகளும் 80% கிராமப்புறங்களை உள்ளடக்கியுள்ளன என FAO மதிப்பிடுகிறது. வேளாண் உணவு முறைகளின் நீடித்தலுடன் இடம்பெயர்வு மற்றும் கிராமப்புற மாற்றம் முற்றிலும் ஒன்றோடொன்று தொடர்புடையவை. இருப்பினும், இந்த இரண்டு பிரச்சினைகளும் பெரும்பாலும் கூட்டாக கவனிக்கப்பட்டதாக நான் நினைக்கவில்லை. ”

கூட்டங்களில் கலந்துகொண்டவர்கள் இடம்பெயர்வுக்கும் விவசாயத்துக்கும் இடையிலான தொடர்புகளின் வெவ்வேறு அம்சங்களை எடுத்துரைத்துள்ளனர். “கிராமப்புறங்களில் இருந்து மக்கள் ஏன், எப்படி இடம்பெயர்கிறார்கள் என்பதை பல காரணிகள் பாதிக்கின்றன … [ஆனால்] இந்த இடம்பெயர்வு தேவையை விட விருப்பத்திற்காக செய்யப்படுவது அவசியம்” என இடம்பெயர்வுக்கான சர்வதேச அமைப்பின் மண்டல இயக்குனர் திரு ஓலா ஹென்ரிக்சன் கூறினார். IOM).

மிகச் சமீபத்திய கருத்தரங்கின் ஒரு குறிப்பிட்ட கவனமானது, ஐரோப்பிய ஒன்றியத்தின் விவசாயத் துறையின் நம்பகத்தன்மை மற்றும் உற்பத்தி முறைகளை மறுபரிசீலனை செய்வதன் அவசியம் ஆகியவற்றில் செலுத்தப்பட்டது.

“நமது உணவுப் பாதுகாப்பு என்பது நமது வேளாண் உணவுத் தொழிலாளர்களின் உரிமைகளுக்குரிய மரியாதை செலுத்தலைப் பொறுத்தது என்பதை நாம் நினைவில் கொள்ள வேண்டும்” என FAO’இன் தலைமை பொருளாதார வல்லுனரான மாக்சிமோ டோரெரோ கல்லன் சமீபத்திய கூட்டம் ஒன்றில் கூறினார். “புலம்பெயர்ந்தோர் எவ்வளவு இன்றியமையாதவர்கள் என்பதை இந்த தொற்றுநோய் நமக்குக் காட்டியுள்ளது … ஆனால் இது [விவசாய] துறையில் உள்ள மோசமான வேலை மற்றும் வாழ்க்கை நிலைமைகள் மற்றும் இந்த தொழிலாளர்கள் கண்ணுக்குத் தெரியாமல் இருக்கும் தன்மை பற்றியும் சரியான கவனத்தை ஈர்த்துள்ளது.”

டாக்டர் டோரேரோ கல்லன் மற்றும் பிற பங்கேற்பாளர்கள், நிலையான உணவு மற்றும் விவசாய அமைப்புகளை உருவாக்குவதை நோக்கமாகக் கொண்ட ஆபிரிக்க மற்றும் ஐரோப்பிய நாடுகள் மற்றும் மண்டல அமைப்புகளின் கொள்கைகள், விவசாயத் தொழிலாளர்களின் நலன்கள், பாதுகாப்பு மற்றும் நல்வாழ்வை மையத்தில் வைக்க வேண்டும் என வலியுறுத்தினர்.

“பல ஐரோப்பிய ஒன்றிய உறுப்பு நாடுகள் தங்களது பருவகால தொழிலாளர் திட்டங்களை முதன்மையாக உள்நாட்டில் தொழிலாளர் சந்தை தேவைகளை பூர்த்தி செய்வதன் அடிப்படையில் வடிவமைக்கின்றன” என ஐரோப்பாவின் இடம்பெயர்வு கொள்கை நிறுவனத்தின் காமில் லு கோஸ் கூறினார். ஆனால் சில நாடுகள் “இணை அபிவிருத்தி” யைச் சுற்றியுள்ள இடம்பெயர்தல் கொள்கைகளை உருவாக்குவது உட்பட பிற அணுகுமுறைகளைப் பார்க்கின்றன என அவர் எடுத்துரைத்தார் – அனுப்புகின்ற மற்றும் பெறுகின்ற நாடுகளுக்கும் தொழிலாளர்களுக்கும் நன்மை பயக்கும் ஏற்பாடுகளை உருவாக்குதல்.

கூட்டத்தைப் பற்றி பிரதிபலிக்கும் திருமதி பயானி கூறுகிறார்: “நமது தற்போதைய பொருளாதார மற்றும் விவசாய அமைப்புகள் மற்றும் இடம்பெயர்வு, சுற்றுச்சூழல், ஊட்டச்சத்து மற்றும் வாழ்வாதாரங்களுக்கான அவற்றின் தாக்கங்கள் ஆகியன உன்னிப்பாக ஆராயப்பட வேண்டும். இந்த உரையாடலில் உதவக்கூடிய நுண்ணறிவுகளை பஹாய் போதனைகள் வழங்குகின்றன: பொருளாதாரம் பற்றிய கேள்வி விவசாயியிடமிருந்து தொடங்கப்பட வேண்டும். ஏனெனில், விவசாயி ‘மனித சமுதாயத்தில் முதல் ஆக்ககர முகவராவார்.’ இந்த யோசனை வெவ்வேறு உற்பத்தி முறைகளைப் பார்ப்பதற்கான வழிகள் குறித்த சாத்தியக்கூறுகளை ஆராய்ந்திட நம்மை அனுமதிக்கும். ”

அவர் தொடர்கிறார்: “இந்தக் கருத்தரங்குகளில் விவாதிக்கப்பட்ட பிரச்சினைகள் மனிதகுலத்திற்கு முன் சில ஆழமான கேள்விகளை மட்டுமே பிரதிபலிக்கின்றன. பொருளாதார உறவுகள் உட்பட சமூகத்தின் ஒவ்வொரு கூறுகளும் மனிதகுலத்தின் ஒற்றுமையின் அத்தியாவசியக் கொள்கையின் வெளிச்சத்தில் ஆழமான மாற்றத்திற்கு உட்படுத்தப்பட வேண்டும் என பஹாய் போதனைகள் கருதுகின்றன. ”

வரவிருக்கும் மாதங்களில் எதிர்கால கருத்தரங்குகள் கல்வி மற்றும் கிராமங்களின் எதிர்காலம் போன்ற தலைப்புகளில் கவனம் செலுத்தி, விவசாயம் மற்றும் இடம்பெயர்வு குறித்து தொடர்ந்து கவனம் செலுத்தும்.

மூலாதாரம்: https://news.bahai.org/story/1513/

மறுமொழியொன்றை இடுங்கள்

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  மாற்று )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  மாற்று )

Connecting to %s

%d bloggers like this: