மாஸ்ரா’யி மாளிகை: புனித இடத்தின் பாதுகாப்புப் பணிகள் தொடர்கின்றன


BAHÁ’Í உலக மையம், 8 நவம்பர் 2021, (BWNS) – மாஸ்ரா’யி மாளிகை என அழைக்கப்படும் பஹாய் புனித யாத்திரைத் தளத்தைப் பாதுகாக்கும் திட்டம் இப்போது குறிப்பிடத்தக்க முன்னேற்றத்தை அடைந்து வருகிறது. மிகவும் குறிப்பாக, பஹாவுல்லாவின் அறை இப்போது வருகையாளர்களுக்காகத் தயார் செய்யப்பட்டுள்ளது.

மாஸ்ரா’யி மாளிகையைப் பாதுகாக்கும் திட்டம் இப்போது குறிப்பிடத்தக்க முன்னேற்றத்தை அடைந்து வருகிறது. மிகவும் குறிப்பாக, பஹாவுல்லாவின் அறை இப்போது யாத்ரீகர்களை வரவேற்பதற்காக தயார் செய்யப்பட்டுள்ளது.

கடந்த திங்கட்கிழமை அனைத்து பஹாய் தேசிய ஆன்மீகக் சபைகளுக்கும் எழுதிய கடிதத்தில் உலக நீதிமன்றம் இந்தப் புனித ஸ்தலத்தை, “அந்த அமைதியும் புனிதமும் மிக்க இடமும், அக்காநகர சுவர்களுக்குள் ஒன்பது ஆண்டுகள் சிறைவாசத்திற்குப் பிறகு பஹாவுல்லாவின் முதல் குடியிருப்பும்,” என வர்ணித்துள்ளது.

பஹாவுல்லாவும் அவரது குடும்ப உறுப்பினர்களும் ஜூன் 1877-இன் தொடக்கத்தில் மாஸ்ரா’யி-யில் குடியேறினர்; அங்கு யாத்ரீகர்கள் பஹாவுல்லாவை தரிசிக்க முடிந்ததுடன், அங்கு அவர் பல நிருபங்களையும் எழுதினார்.

ஒரு வருடத்திற்கு முன்பு தொடங்கிய பாதுகாப்புப் பணிகள், முற்றம் மற்றும் அதன் சுவர்கள், தளத்தின் வழியாக செல்லும் நீர்வழியின் பகுதிகள், தொழுவங்கள் மற்றும் மாளிகைக்கு அருகிலுள்ள பிற கட்டமைப்பு கூறுகள் மற்றும் தளத்தின் பிற பகுதிகளிலும் மேற்கொள்ளப்பட்டன.

உலக நீதிமன்றம் மேலும் கூறுவதாவது: “வரவிருக்கும் ஆண்டுகளில், மாளிகையின் மற்ற அறைகளில் பாதுகாப்புப் பணிகள் மேற்கொள்ளப்படும். மேலும், இந்த ஆசீர்வதிக்கப்பட்ட திருவிடத்தின் அமைதியான ஆவியை ஈர்க்க விரும்பும் பார்வையாளர்கள், அவ்விடத்தைச் சுற்றிலும் நடந்து ரசிப்பதற்காக ஒரு பெரிய, திறந்தவெளியை வழங்குவதற்கு சுற்றியுள்ள பகுதி நிலவடிவமைப்பு செய்யப்படும்.

An interior view of the room of Bahá’u’lláh.
பஹாவுல்லாவின் அறையின் உட்புற காட்சி
The removal of layers of paint and plaster from the walls revealed intricate Ottoman-era paintings.
சுவர்களிலிருந்து பழைய வர்ணப் பூச்சு மற்றும் காரைகளை அகற்றும் பணியின் போது ஒட்டோமன் காலத்து சித்திரங்கள் வெளிப்பட்டன.
A close-up view of the traditional floral paintings that had been plastered over many years ago, which have now been restored by conservators.
பல ஆண்டுகளுக்கு முன்பு பூசப்பட்ட பாரம்பரிய மலர் ஓவியங்களின் நெருக்கமான தோற்றம், அவை இப்போது பாதுகாப்புப் பணியாளர்களால் மீட்டெடுக்கப்பட்டுள்ளன.

Traditional glass-blowing techniques were used to recreate the windowpanes of Bahá’u’lláh’s room.
பாரம்பரிய கண்ணாடி உருவாக்க தொழில்நுட்பத்தின் மூலம் பஹாவுல்லா அறையின் ஜன்னல் கண்ணாடிகள் மறு உருவாக்கம் செய்யப்பட்டுள்ளன.
These are among the windows through which Bahá’u’lláh looked out over the orchards, hills, and sea.
பஹாவுல்லா, தோப்புகளையும், மலைகளையும் கடலையும் இந்த ஜன்னல்களின் வழி பார்த்து வந்தார்.
An external wall of the Mansion, adjacent to the room of Bahá’u’lláh, has been returned to its original position and an opening that had been sealed off has been restored. On the left is a photograph taken before the restoration and on the right is a current view of the same part of the house.
பஹாவுல்லாவின் அறைக்கு அருகில் உள்ள மாளிகையின் வெளிப்புறச் சுவர் அதன் அசல் நிலைக்குத் திரும்பியது மற்றும் மூடப்பட்ட ஒரு ஜன்னல் மீட்டெடுக்கப்பட்டது. இடதுபுறத்தில் மறுசீரமைப்புக்கு முன் எடுக்கப்பட்ட புகைப்படம். வலதுபுறத்தில் வீட்டின் அதே பகுதியின் தற்போதைய காட்சி.
Removal of paint and plaster from the external walls of the room of Bahá’u’lláh revealed outlines of the original windows, which had been filled in with masonry. Seen here are views of part of the room’s eastern façade at different stages of the work to restore the windows.
பஹாவுல்லாவின் அறையின் வெளிப்புறச் சுவர்களில் இருந்து சாயம் மற்றும் பிளாஸ்டரை அகற்றியதில், பழைய ஜன்னல்களின் வெளிப்புறங்கள் வெளிப்படுத்தப்பட்டன. அவை காரைகளால் நிரப்பப்பட்டிருந்தன. ஜன்னல்களை மீட்டெடுக்கும் பணியின் வெவ்வேறு கட்டங்களில் அறையின் கிழக்கு முகப்பின் ஒரு பகுதியின் காட்சிகள் இங்கே காணப்படுகின்றன.
In the courtyard adjacent to the house, the pathway has been repaved and the walls have undergone various stages of repair, reinforcing their core and reapplying the plaster.
வீட்டை ஒட்டிய முற்றத்தில், பாதை புனரமைக்கப்பட்டு, சுவர்கள் பல்வேறு கட்டங்களில் பழுதுபார்க்கப்பட்டு, அவற்றின் மையத்தை வலுப்படுத்தி, மீண்டும் பூச்சு பூசப்பட்டுள்ளன.
During the process of restoring the courtyard walls, several carvings dating to the mid-1700s were treated and are now clearly visible. Pictured here is one such carving depicting a sailing ship typical of the kind that would have passed through the waters of ‘Akká at that time.
முற்றத்தின் சுவர்களை மறுசீரமைக்கும் செயல்பாட்டின் போது, 1700-களின் நடுப்பகுதி சார்ந்த பல செதுக்கல்கள் மீட்டெடுக்கப்பட்டன, இப்போது அவை தெளிவாகத் தென்படுகின்றன. அக்காலத்தில் அக்காநகர் கடல் வழியாகச் சென்ற ஒரு பாய்மரக் கப்பலின் மாதிரியைச் சித்தரிக்கும் அத்தகைய ஒரு செதுக்கல் இங்கே படத்தில் காணப்படுகிறது.
At the end of the courtyard, excavation work has revealed stairs leading down to the kitchen which, in keeping with practice at the time, was outside. A wooden roof was also built for the kitchen.
முற்றத்தின் கடைசியில், சமயலைறைக்கு இட்டுச் செல்லும் படிக்கட்டுகளை அகழ்வாராய்ச்சி பணிகள் வெளிப்படுத்தியுள்ளன. அவை அக்கால வழக்கப்படி வெளியே அமைக்கப்பட்டிருந்தன. சமயலறையின் மீது மரத்திலான கூரை அமைக்கப்பட்டுள்ளது.
In the stables, a wooden roof has been built, the walls have been reinforced, and the flooring has been restored.
குதிரை லாயத்தில் மரத்திலான கூரை அமைக்கப்பட்டுள்ளது; சுவர்கள் வலுப்படுத்தப்பட்டுள்ளன; தரை மீட்டெடுக்கப்பட்டுள்ளது.
A portion of an aqueduct that passes through the site has now been restored.   The aqueduct was in disrepair at the time of Bahá’u’lláh, but was rebuilt and made operational at His suggestion in response to an offer of service by the Governor of ‘Akká.
தளத்தின் வழி செல்லும் ஒரு கால்வாய் மீட்கப்பட்டுள்ளது. இந்தக் கால்வாய் பஹாவுல்லாவின் காலத்தில் சிதைவுற்றிருந்தது, ஆனால், அக்கநகர் ஆளுனர் ஏதாவது சேவையை வழங்கிட முன்வந்த போது, பஹாவுல்லாவின் ஆலோசனைப்படி அது மறுபடியும் கட்டப்பட்டு செயல்பாட்டிற்குக் கொண்டுவரப்பட்டது
Another view of a portion of the restored aqueduct that runs through Mazra‘ih.
மாஸ்ரா’யி வழி செல்லும், மீட்கப்பட்ட கால்வாயின் மற்றொரு பகுதியின் காட்சி
A well, unique in the region for its large size and masonry construction, was uncovered north of the building.
கட்டிடத்தின் வடபகுதியில், அதன் பெரும் அளவுக்கும் கொத்துக் கட்டுமானத்திற்கும் தனித்தன்மையுடைய கிணறு மீட்டெடுக்கப்பட்டுள்ளது.
Close to the well is a large irrigation pool, the walls and floor of which have now been restored and reinforced.
கிணற்றுக்கு அருகே ஒரு பெரிய நீர்ப்பாசன குளம் உள்ளது. அதன் சுவர்களும் தரையும் இப்போது மீட்டெடுக்கப்பட்டு மறுவலுப்படுத்தப்பட்டடுள்ளன.
After nine years of confinement in the prison city of ‘Akká, it was in these surroundings that Bahá’u’lláh first set His eyes on the beauty and verdure of the countryside.
அக்கா சிறைநகரில் ஒன்பது ஆண்டு சிறைவாசத்திற்குப் பிறகு, இந்தச் சூழலில்தான் நாட்டுப்புறத்தின் அழகையும் பசுமையையும் காண பஹாவுல்லாவின் கண்களுக்கு வாய்ப்பேற்பட்டது.

மூலாதாரம்: https://news.bahai.org/story/1547/

மறுமொழியொன்றை இடுங்கள்

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  மாற்று )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  மாற்று )

Connecting to %s

%d bloggers like this: