அப்துல்-பஹா மறைவின் நூற்றாண்டுக்காலம்: தேசிய நினைவேந்தல்கள் அமைதியின் முன்னோடிக்கு மரியாதை செலுத்துகின்றன


9 டிசம்பர் 2021

கின்ஷாஸா, கொங்கோ ஜனநாயக குடியரசு — உலகளாவிய நிலையில் உள்ளூர்களில் நடைபெற்ற நினைவேந்தல் நிகழ்வுகளுடன், உலகம் முழுவதும் நடைபெற்ற தேசிய ஒன்றுகூடல்கள், அப்துல்-பஹாவினால் எடுத்துக்காட்டப்பட்ட சர்வலோக கொள்கைகளை ஆராய்வதற்கு அரசாங்க அதிகாரிகள், மத சமூகங்களின் தலைவர்கள், கல்விமான்கள், பத்திரிக்கையாளர்கள், பொது சமூக பிரதிநிதிகள் ஒன்றுதிரட்டியுள்ளன.

சமீபமாக நடைபெற்ற பல தேசிய நினைவேந்தல்களிலிருந்து சில மாதிரிகளின் சிறப்பம்சங்கள் கீழே மேலோட்டமாக வழங்கப்பட்டுள்ளன.

கொங்கோ ஜனநாயக குடியரசு

கொங்கோ ஜ.கு. பஹாய்களால் ஏற்பாடு செய்யப்பட்ட நூற்றாண்டுக்கால தேசிய நினைவேந்தல் நிகழ்வில் சமுதாய அகப்பிணைவு குறித்த கருப்பொருளில் உரைகளும் வழங்கல்களும் நடைபெற்றன. கருத்தரங்கு ஒன்றில் மனிதகுல ஒற்றுமை போன்ற கொள்கைகள் ஆராயப்பட்டன.

In the top-left image is Alex Kabeya, a member of the Bahá’í National Spiritual Assembly of the DRC (top-left) with other quests. The gathering included a delegation of 10 traditional chiefs (two of whom are pictured bottom-left). A choral group from Kinshasa (bottom-right) performed songs about the life and teachings of ‘Abdu’l-Bahá.

மேலே இடப்பக்கம் தே.ஆ.சபையின் உறுப்பினர் ஒருவரான அலெக்ஸ் கபேயா மற்ற விருந்தினர்களுடன் காணப்படுகின்றார். அவர்களுள் பத்து பாரம்பரிய தலைவர்களும் இருந்தனர். பாடல் குழு ஒன்று அப்துல் பஹாவின் வாழ்க்கை மற்றும் போதனைகள் பற்றிய பாடல்களை வழங்கியது.

Pictured here are some of the panelists of the discussion on social cohesion. Left to right: Prince Evariste Bekanga, Secretary-General of the National Alliance of Traditional Authorities of the Congo; Christelle Vuanga, Member of the Parliament of the DRC and chair of the parliamentary commission for human rights; Abbot Donatien Nshole, Secretary-General of the Catholic National Episcopal Conference of the Congo.

கருத்தரங்கு பங்கேற்பாளர்கள் சிலர் மேலே காணப்படுகின்றனர்.

ஃபின்லாந்து

நினைவேந்தல் நிகழ்வுகளில் ஒரு பகுதியாக, “அமைதிக்கு யார் பொறுப்பாளி?” எனும் தலைப்பில் ஒரு கருத்தரங்கு நடைபெற்றது. அதில் மனிதகுல ஒருமை மற்றும் சர்வலோக அமைதி பற்றிய அப்துல்-பஹாவின் எழுத்துகளில் கவனம் செலுத்தப்பட்டன. இதில் 100 பேர் கலந்துகொண்டதுடன் நிகழ்வு நாடு முழுவதும் ஒளிபரப்பப்பட்டது.

Seen in the top image of this collage are the panelists at the seminar: Safa Hovinen, a member of the Bahá’í National Spiritual Assembly of Finland; Maryan Abdulkarim, prominent national journalist; Kamran Namdar, professor of education at Mälardalen University in Sweden; Miriam Attias, community mediator and leader of the depolarize.fi project.

மேலே கருத்தரங்கு பங்கேற்பாளர்களுள்: சாஃபா ஹோவினென், தேசிய ஆன்மீக சபையின் உருப்பினர்; பிரபல பத்திரிக்கையாளர் மார்யான் அப்துல்கரிம்; கம்ரான் நம்தார், சுவீடன் நாட்டின் மாலார்தலென் பல்கலைக்கழகத்தின் பேராசிரியர்; மற்றும் மிரியம் அத்தியாஸ், சமூக இடையீட்டாளர்…

இந்தியா

இந்தியாவில் உள்ள பஹாய் பொது விவகார அலுவலகத்தால் “மதம், அமைதி மற்றும் பிறமையின் முடிவு” என்ற தலைப்பில் ஒரு சிம்போசியம் நடத்தப்பட்டது, இது அமைதியை நிலைநாட்டுவதிலும் தப்பெண்ணத்தை வெல்வதிலும் மதத்தின் பங்கை எடுத்துக்காட்டுகிறது. பாராளுமன்ற உறுப்பினர், முன்னாள் அரசாங்க அதிகாரி மற்றும் கல்வியாளர்கள் ஆகியோர் கலந்துகொண்டனர்.

The bottom-left image shows panelists Geeta Gandhi Kingdon of the Institute of Education at University College, London (left), and Kabir Saxena of the Tushita Mahayana Meditation Centre, New Delhi (right).   The bottom-right image shows (left to right): Nilakshi Rajkhowa of the Bahá’í Office of Public Affairs and Panelists Amar Patnaik, Member of Parliament; Arash Fazli of the Bahá’í Chair for Studies in Development at Devi Ahilya University, Indore; Bindu Puri, professor of Philosophy at Jawaharlal Nehru University; Col. Dr. D. P. K. Pillay, Research Fellow, Manohar Parikkar Institute for Defence Studies and Analyses, New Delhi.

கீழ்-இடது படத்தில், லண்டனில் உள்ள பல்கலைக்கழகக் கல்லூரியில் உள்ள கல்வி நிறுவனத்தின் கீதா காந்தி கிங்டன் (இடது) மற்றும் புது தில்லியின் துஷிதா மஹாயான தியான மையத்தின் கபீர் சக்சேனா (வலது) ஆகியோரைக் காட்டுகிறது.

கீழ் வலது படம் காட்டுவது (இடமிருந்து வலமாக): பஹாய் பொது விவகார அலுவலகத்தின் நிலாக்ஷி ராஜ்கோவா மற்றும் குழு உறுப்பினர்கள் அமர் பட்நாயக், நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்; இந்தூரில் உள்ள தேவி அஹில்யா பல்கலைக்கழகத்தின் வளர்ச்சிக்கான பஹாய் சேர் அராஷ் ஃபஸ்லி; பிந்து பூரி, ஜவஹர்லால் நேரு பல்கலைக்கழகத்தின் தத்துவப் பேராசிரியர்; கர்னல் டாக்டர். டி.பி.கே.பிள்ளை, மனோகர் பரிக்கர் இன்ஸ்டிடியூட் ஃபார் டிஃபென்ஸ் ஸ்டடீஸ் அண்ட் அனாலிசஸ், புது டெல்லி.

கஸாக்ஸ்தான்

சகவாழ்வு என்ற கருப்பொருளில் கஜகஸ்தானில் ஒன்று நூர் சுல்தானிலும் மற்றொன்று அல்மாட்டியிலும் நடத்தப்பட்ட இரண்டு வரவேற்புகளில் அரசாங்க அதிகாரிகள், மத அறிஞர்கள், பத்திரிகையாளர்கள், கலைஞர்கள் மற்றும் பல்வேறு நம்பிக்கை சமூகங்களின் பிரதிநிதிகள் கலந்து கொண்டனர்.

Attendees at the reception in Almaty included representatives of the Spiritual Administration of Muslims of Kazakhstan (center image, right), the Seventh-Day Adventist Church, the Krishna Consciousness Society (right image), and several other faith communities.

அல்மாட்டியில் நடந்த வரவேற்பில் கலந்துகொண்டவர்களில் கஜகஸ்தானின் முஸ்லிம்களின் ஆன்மீக நிர்வாகத்தின் பிரதிநிதிகள் (மையம், வலதுபுறம்), செவன்த்-டே அட்வென்டிஸ்ட் சர்ச், கிருஷ்ணா கான்சியஸ்னஸ் சொசைட்டி (வலது படம்) மற்றும் பல நம்பிக்கை சமூகங்கள்.

The reception in Nur-Sultan included a screening of the film Exemplar. Following the screening, Dina Oraz, a poet, stated: “‘Abdu’l-Bahá upheld the principle of unity and equality between all men and women. He did not divide people. He taught them to respect each other and challenged prejudices. He was an example for others through his words and actions.”

நூர்-சுல்தானில் நடந்த வரவேற்பில் எக்ஸெம்ப்ளர் படத்தின் திரையிடல் இருந்தது. திரையிடலைத் தொடர்ந்து, ஒரு கவிஞரான டினா ஓராஸ் கூறினார்: “‘அப்துல்-பஹா அனைத்து ஆண்களுக்கும் பெண்களுக்கும் இடையிலான ஒற்றுமை மற்றும் சமத்துவக் கொள்கையை நிலைநிறுத்தினார். அவர் மக்களைப் பிரிக்கவில்லை. அவர் ஒருவரையொருவர் மதிக்கக் கற்றுக் கொடுத்தார் மற்றும் தப்பெண்ணங்களுக்கு சவாலிட்டார். அவர் தனது வார்த்தைகள் மற்றும் செயல்களால் மற்றவர்களுக்கு முன்மாதிரியாக இருந்தார்.

சிங்கப்பூர்

சிங்கப்பூரில் உள்ள பஹாய் வெளிவிவகார அலுவலகத்தால் நடத்தப்பட்ட ஒரு கூட்டம், ‘அப்துல்-பஹா தமது செயல்களின் மூலம் மனிதநேயத்தின் ஒருமையை எவ்வாறு மேம்படுத்தினார் என்பதை ஆராயும் வட்டமேசை உரையாடல்களுக்கு அரசு அதிகாரிகள், கல்வியாளர்கள் மற்றும் பல்வேறு நம்பிக்கை சமூகங்களைச் சேர்ந்தவர்கள் உட்பட பல்வேறு சமூக நடிகர்களை ஒன்றிணைத்தது.

In this collage, the top-left image shows Meiping Chang of the Bahá’í Office of External Affairs speaking at the gathering. In the bottom-right image, a youth presents a poetic reading. Diverse social actors can be seen in the bottom-left image.

இந்தப் படத்தொகுப்பில், பஹாய் வெளிவிவகார அலுவலகத்தின் மீபிங் சாங் கூட்டத்தில் பேசுவதை மேல் இடது படம் காட்டுகிறது. கீழ் வலது படத்தில், ஓர் இளைஞன் ஒரு கவிதையை வாசிக்கின்றான். பலதரப்பட்ட சமூக நடிகர்களை கீழ் இடது படத்தில் காணலாம்.

தென் ஆப்பிரிக்கா

தென்னாப்பிரிக்காவில், ‘அப்துல்-பஹா மறைவின் நினைவேந்தல் சமூகத்தில் மதத்தின் பங்கு, குறிப்பாக பெண்கள் மற்றும் ஆண்களின் சமத்துவத்தை மேம்படுத்துவதில் கவனம் செலுத்துகிறது.

இந்த கூட்டத்தில் அரசாங்கம், மத சமூகங்கள், சிவில் சமூகம் மற்றும் தொழில்துறை பிரதிநிதிகள் அடங்குவர். நாட்டின் தொழில் துறையின் ஆலோசகரான Kgothatso Ntlengetwa கூறினார்: “பெண்களின் கல்வி மிகவும் முக்கியமானது, ஏனென்றால் தாய்தான் குழந்தையின் முதல் கல்வியாளர் என்னும் அப்துல்-பஹாவின் வார்த்தைகள் என்னைத் தொட்டன.”

Pictured here are attendees at the gathering. In the top-right image are Father Christophe Boyer  of the Catholic community (left) and Shemona Moonilal, a member of the Bahá’í Office of Public Affairs (right). In the lower-left image are Joshua Masha, a member of the Bahá’í National Spiritual Assembly of South Africa and Rev. Thandiwe Ntlengetwa.

கூட்டத்தில் கலந்து கொண்டவர்கள் இங்கே படத்தில் உள்ளனர். மேல்-வலது படத்தில் கத்தோலிக்க சமூகத்தைச் சேர்ந்த ஃபாதர் கிறிஸ்டோப் போயர் (இடது) மற்றும் பஹாய் பொது விவகார அலுவலகத்தின் உறுப்பினரான ஷெமோனா மூனிலால் (வலது). கீழ்-இடது படத்தில் தென்னாப்பிரிக்காவின் பஹாய் நேஷனல் ஸ்பிரிச்சுவல் அசெம்பிளியின் உறுப்பினரான ஜோசுவா மாஷா மற்றும் ரெவ. தாண்டிவே ன்ட்லெங்கேட்வா ஆகியோர் உள்ளனர்.

ஐக்கிய அரபு எமிரேட்கள்

எக்ஸ்போ 2020, ஐக்கிய அரபு எமிரேட்ஸ், துபாயில் இந்த ஆண்டு நடைபெறும் ஒரு பெரிய சர்வதேச கண்காட்சியில், நாட்டின் பஹாய் சமூகம் பல மத சமூகங்களின் பிரதிநிதிகளை “சகிப்புத்தன்மையை மேம்படுத்துவதில் மதம் சார்ந்த சமூகங்களின் பங்கை ஆராய்தல் மற்றும் சகவாழ்வு” எனும் ஓர் கண்காட்சியில் ஒன்றிணைத்து “

இந்த கலந்துரையாடல் அனைத்து மதத்தினரிடையேயும் நல்லிணக்கம் மற்றும் ஒத்துழைப்பின் கருப்பொருள்களை எடுத்துரைத்தது, ‘அப்துல்-பஹா தனது வாழ்நாள் முழுவதும் அதை மேம்படுத்தி வந்தார்.

The top image above shows the panelists (left to right): Surender Singh Kandhari, chairman of Guru Nanak Darbar Gurudwara, Dubai; Mr. Ross Kriel, a representative of the Jewish community in Dubai; Pandit Sahitya Chaturvedi, representative of the Hindu Community at Shri Krishna Temple; Ashis Kumar Barua, a senior member of the Buddhist Welfare Society, UAE; Bishop Paul Hinder, the Catholic Apostolic Vicar of Southern Arabia; and the moderator, Roeia Thabet of the UAE Bahá’í community.

ஸ்ரீ கிருஷ்ணா கோவிலில் இந்து சமூகத்தின் பிரதிநிதி; ஐக்கிய அரபு எமிரேட்ஸின் புத்த நலச் சங்கத்தின் மூத்த உறுப்பினர் ஆஷிஸ் குமார் பருவா; பிஷப் பால் ஹிண்டர், தெற்கு அரேபியாவின் கத்தோலிக்க அப்போஸ்தலிக்க விகார்; மற்றும் மதிப்பீட்டாளர், UAE பஹாய் சமூகத்தின் ரியா சபேட்.

கீழேயுள்ள படங்கள் எக்ஸ்போ 2020 இல் இளைஞர் பணியரங்கைக் காட்டுகின்றன, இது சமூக மாற்றத்திற்கு பங்களிப்பதில் இளைஞர்களின் பங்கு பற்றிய குழு விவாதத்திற்கு இணையாக பஹாய் சமூகத்தால் நடத்தப்பட்டது.

ஐக்கிய அரசு

யுனைடெட் கிங்டமில், பஹாய் சமயத்தின் அனைத்துக் கட்சி நாடாளுமன்றக் குழு, லண்டனில் உள்ள பார்லிமென்ட் மாளிகைக்கு அடுத்துள்ள போர்ட்குலிஸ் ஹவுஸில் வரவேற்பு அளித்து நூற்றாண்டு விழாவைக் குறித்தது. இந்த கூட்டத்தில் பாராளுமன்ற உறுப்பினர்கள் மற்றும் மத சமூகங்கள் மற்றும் அரச சார்பற்ற நிறுவனங்களின் பிரதிநிதிகள் உட்பட 80 க்கும் மேற்பட்ட விருந்தினர்கள் கலந்து கொண்டனர்.

கலந்துகொண்டவர்களில் ஒருவரான சமயநம்பிக்கை அமைச்சர் கெமி படேனோக் கூறினார்: “அப்துல்-பஹாவின் நூற்றாண்டு விழாவை நினைவுகூரும் வகையில் இன்றைய வரவேற்பு நடைபெறுகிறது, அவர் தமது தந்தை பஹாவுல்லாவைப் போலவே அமைதி மற்றும் ஒற்றுமையை ஊக்குவித்திட தமது நேரத்தையும் முயற்சியையும் அர்ப்பணித்தார் . அவரது வாழ்க்கை இந்த நாட்டில் இன்று நாம் கொண்டிருக்கும் துடிப்பான பஹாய் சமூகத்திற்கு வழி வகுக்க உதவியது… மேலும் இது பொது வாழ்வில் முக்கிய பங்களிப்பை வழங்கும் ஒரு சமூகம்… எப்போதும் சமூகத்திற்கு தார்மீக அர்ப்பணிப்பை வெளிப்படுத்தும் நோக்கத்துடன்….

In the top-left image above, Shirin Fozdar-Foroudi of the Bahá’í National Spiritual Assembly of the UK (left) speaks with Tanmanjeet Singh Dhesi, MP, and Ruth Jones, MP.  The top-right image shows Kemi Badenoch, Minister for Faith, speaking at the gathering.

மேலே உள்ள மேல் இடது படத்தில், UK இன் பஹாய் தேசிய ஆன்மீக சபையின் ஷிரின் ஃபோஸ்தார்-ஃபோரௌடி (இடது) தன்மன்ஜீத் சிங் தேசி, MP மற்றும் ரூத் ஜோன்ஸ், MP ஆகியோருடன் பேசுகிறார்.

மேல்-வலது படத்தில், நம்பிக்கை அமைச்சர் கெமி படேனோக் கூட்டத்தில் பேசுவதைக் காட்டுகிறது.

UK பஹாய் சமூகத்தின் இரண்டு உறுப்பினர்களான ஜிம் ஷானன், MP மற்றும் சர்வதேச மத சுதந்திரத்திற்கான அனைத்துக் கட்சி நாடாளுமன்றக் குழுவின் தலைவர் (பின்புறம்-இடது), மார்ட்டின் விக்கர்ஸ், MP (நடுவில்) உடன் கீழ்-வலது படம் காட்டுகிறது. மற்றும் ஃபியோனா புரூஸ், பிரதம மந்திரியின் மதம் அல்லது நம்பிக்கை சுதந்திரத்திற்கான சிறப்பு தூதர் (முன்-வலது).

கீழ்-இடது படத்தில், மெதடிஸ்ட் சர்ச்சின் ரெவ். டாக்டர் ரெனால்டோ எஃப். லியோ-நெட்டோ UK பஹாய் சமூகத்தின் உறுப்பினருடன் பேசுகிறார்.

The reception included presentations by youth engaged in Bahá’í community-building activities about their efforts to serve their society (top-left), musical interludes (top-right), and a talk by Shirin Fozdar-Foroudi, member of the Bahá’í National Spiritual Assembly of the UK (bottom).

பஹாய் சமூகத்தை நிர்மாணிக்கும் நடவடிக்கைகளில் ஈடுபட்டுள்ள இளைஞர்கள் (மேல்-இடது), இசை இடையீடுகள் (மேல்-வலது) மற்றும் இங்கிலாந்தின் தேசிய ஆன்மீக சபை (கீழே) உறுப்பினரான ஷிரின் ஃபோஸ்தார்-ஃபரூடியின் உரை பற்றிய விளக்கக்காட்சிகள் இந்த வரவேற்பில் அடங்கும்.

சுவீடன்

A seminar to mark the centenary held at the Swedish Parliament by the country’s Bahá’í community brought parliamentarians, representatives of faith communities, and other social actors together to explore ‘Abdu’l-Bahá’s contributions to thinking on governance.

An interfaith panel moderated by Member of Swedish Parliament Thomas Hammarberg examined how the principle of the oneness of humanity can be the basis of new systems of governance.

The top-left image above shows the panel discussion. From to right: Chitra Paul, Hindu Forum Sweden; Shahram Mansoory, Swedish Bahá’í Community; Ute Steyer, The Official Council of Swedish Jewish Communities; Peter Lööv Roos, Church of Sweden; Anas Deneche, Islamic Cooperation Council; and the moderator, Member of Parliament Thomas Hammarberg.  In the bottom-right image, Augusto Lopez-Claros, executive director of the Global Governance Forum, can be seen giving keynote remarks at the gathering. Dr. Lopez-Claros highlighted that ‘Abdu’l-Bahá stressed inequality as a major challenge to governance.  The bottom-left image shows members of parliament Diana Laitinen Carlsson (left) and Mattias Vepsä (right).

The top-left image above shows the panel discussion. From to right: Chitra Paul, Hindu Forum Sweden; Shahram Mansoory, Swedish Bahá’í Community; Ute Steyer, The Official Council of Swedish Jewish Communities; Peter Lööv Roos, Church of Sweden; Anas Deneche, Islamic Cooperation Council; and the moderator, Member of Parliament Thomas Hammarberg.

In the bottom-right image, Augusto Lopez-Claros, executive director of the Global Governance Forum, can be seen giving keynote remarks at the gathering.

The bottom-left image shows members of parliament Diana Laitinen Carlsson (left) and Mattias Vepsä (right).

கென்யா

Attendees of the commemoration in Nairobi, Kenya, held by the Bahá’í Office of External Affairs of that country, included members of diverse faith communities. The main theme of discussion was on the role of religion in contributing to social harmony.

One of the attendees, Sr. Euphresia Mutsotso, a Catholic nun who attended the event, stated: “I am honored to celebrate the legacy of Abdu’l-Bahá who made sure that people’s dignity was enhanced, and that humanity was held as one.”

In the top-right and bottom left images, members of the Muslim, Christian, and Hindu communities are seen viewing an exhibit about ‘Abdu’l-Bahá. In the bottom-right image, Rev. Fr. Joseph Mutie of the Orthodox Church, Chair of the Inter-Religious Council of Kenya, is seen addressing the gathering.

In the top-right and bottom left images, members of the Muslim, Christian, and Hindu communities are seen viewing an exhibit about ‘Abdu’l-Bahá. In the bottom-right image, Rev. Fr. Joseph Mutie of the Orthodox Church, Chair of the Inter-Religious Council of Kenya, is seen addressing the gathering.

கிரிபாத்தி

The national commemoration in Kiribati focused on the role of young people in social transformation.

Among the attendees was President Taneti Mamau of Kiribati, who expressed his appreciation for Bahá’í educational initiatives that build the capacity of young people to serve their society.

In this collage, President Taneti Mamau of Kiribati is seen delivering a talk at the gathering (bottom-right).

In this collage, President Taneti Mamau of Kiribati is seen delivering a talk at the gathering (bottom-right).

லக்ஸம்பர்க்

The Bahá’ís of Luxembourg created an exhibit titled “The Perfect Example,” retracing ‘Abdu’l-Bahá’s life and exploring how the country’s Bahá’í community is striving to apply through community-building activities the principles He exemplified.

Attendees at the exhibit included government officials, representatives of faith communities and other prominent people.

Attendees at the exhibit included government officials, representatives of faith communities and other prominent people.

நெதர்லாந்து

The Bahá’í community of the Netherlands held an online gathering commemorating the life of ‘Abdu’l-Bahá and highlighting His call for equality and justice. The gathering brought to together over 40 people, including government officials, representatives of faith communities, academics, and civil-society organizations.

Breakout sessions allowed participants to explore topics including harmony, elimination of extremism and polarization, and new conceptions of economic life.

One of the panelists, Rabbi Albert Ringer of the Liberal Jewish Community of Rotterdam, said: “Harmony is an important concept in virtually all monotheistic religions. When ‘Abdu’l-Bahá speaks of harmony, diversity is a central concept. For Him, that diversity was not so much a form of chaos, but rather the potential source of great beauty.”

The image above shows some participants of the online seminar, including the panelists (top row, left to right): the moderator Karlijn van der Voort of the Bahá’í Office of Public Affairs, Rabbi Albert Ringer of the Liberal Jewish Community of Rotterdam, Bob de Wit of Nyenrode Business University, and Liam Stephens of VU University, Amsterdam.

The image above shows some participants of the online seminar, including the panelists (top row, left to right): the moderator Karlijn van der Voort of the Bahá’í Office of Public Affairs, Rabbi Albert Ringer of the Liberal Jewish Community of Rotterdam, Bob de Wit of Nyenrode Business University, and Liam Stephens of VU University, Amsterdam.

பெரு

The Bahá’í Office of External Affairs in Peru held an online seminar exploring aspects of ‘Abdu’l-Bahá’s talks and writings on the themes of racial prejudice and the equality of women and men.

Participants looked at these themes in the context of the pandemic and the significant role of religion in enabling people to transcend their differences, especially in times of crises.

Pictured here are participants of the online seminar, including (top row, left to right): Ambassador Juan Alvarez Vita, a former Peruvian diplomat; Laura Vargas, Executive Secretary of the Interreligious Council of Peru; Amin Egea, representing the Bahá’í community of Peru; and Nancy Tolentino, former vice-minister for women and vulnerable populations.

Pictured here are participants of the online seminar, including (top row, left to right): Ambassador Juan Alvarez Vita, a former Peruvian diplomat; Laura Vargas, Executive Secretary of the Interreligious Council of Peru; Amin Egea, representing the Bahá’í community of Peru; and Nancy Tolentino, former vice-minister for women and vulnerable populations.

மூலாதாரம்: https://news.bahai.org/story/1564/

மறுமொழியொன்றை இடுங்கள்

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  மாற்று )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  மாற்று )

Connecting to %s

%d bloggers like this: