உலகளாவிய மாநாடுகள்: ஓர் அமைதி கலாச்சாரத்தைப் பேணுதல்,சமுதாய மேம்பாட்டிற்குப் பங்களித்தல்


11 மார்ச் 2022

பஹாய் உலக மையம் – பஹாய் உலக மையம் – மாநாடுகளின் எழுச்சி அலை உலகம் ஒன்று முழுவதும் பரவி வருகிறது. அது, மானிடத்தின் நலன்விரும்பிகள் எவ்வாறு ஒற்றுமையை ஊக்குவித்து தங்கள் சககுடிகள் சமுதாயங்களின் தேவைகளை கவனிப்பதற்கு தங்கள் ஆற்றல்களையும் ஒற்றுமையை மேம்படுத்துவது குறித்த தங்களின் ஆசை மற்றும் தங்களின் சக குடிமக்களுக்கு சேவை செய்வது பற்றி கலந்தாலோசிப்பதற்கு ஒன்றுதிரட்டுகின்றது.

உள்ளூர், தேசிய மற்றும் சர்வதேச அளவிலான கூட்டங்கள் பங்கேற்பாளர்கள் பஹாய் சமூகத்தை நிர்மாணிக்கும் நடவடிக்கைகள், சமுதாய நடவடிக்கைகளுக்காக மேற்கொள்ளப்படும் முயற்சிகள் மற்றும் பரவலான சொல்லாடல்களுக்குப் பங்களிப்பதற்கான முயற்சிகள் ஆகியவற்றில் இருந்து நுண்ணறிவுகளைப் பெற உதவுகின்றன.

சில இடங்களில், மாநாடுகள் மத்திய ஆபிரிக்கக் குடியரசின் பாங்குயி போன்ற இடங்களில் ஒரு பொதுவான கருப்பொருளைக் கொண்டிருந்தன. அதில் சுற்றுப்புறங்களிலிருந்து சுமார் 500 பெண்கள் சமுதாய மேம்பாட்டில் பெண்களின் பங்கு குறித்து ஆராய ஒன்றுகூடினர்.

“இந்தக் கூட்டங்களில் பெண்களின் முழுப் பங்கேற்பு அவசியமாகும், ஏனெனில், அமைதி கலாச்சாரத்தை வளர்ப்பதில் பெண்கள் கருவிகளாக உள்ளனர்” என அந்நாட்டின் பஹாய் தேசிய ஆன்மீக சபையின் உறுப்பினரான லூயிஸ் இசிடோர் டென்சோன்கோ-போசாமோ கூறுகிறார். “இதனால்தான் இந்த மாநாடுகளின் தொடரில் எங்கள் முதல் தலைப்பை ஆராய்ந்தோம்.”

மனிதகுலம் எதிர்கொள்ளும் உலகளாவிய சவால்களை உணர்ந்து – அது காலநிலை மாற்றம், பெருந்தொற்று, போர் மற்றும் மோதல்கள் அல்லது பரவலான அநீதிகள்-பங்கேற்பாளர்கள் மனிதகுலத்தின் நற்பண்புக்கான திறனில் ஒரு புதுப்பிக்கப்பட்ட நம்பிக்கையைக் காண்கிறார்கள், மேலும் அவர்கள் சமூக முன்னேற்றத்தை நோக்கமாகக் கொண்ட உலகளாவிய முயற்சியில் மற்றவர்களுடன் அன்பின் பிணைப்புகள் மற்றும் கூட்டுறவு ஆகியவற்றால் இணைக்கப்பட்டதாக உணர்கின்றனர்.

Image

அர்ஜென்டினாவில் நடைபெற்ற இந்தக் கூட்டம், வரவிருக்கும் மாநாட்டிற்குத் தயாரிப்பு செய்வதற்காக நாடு முழுவதிலும் இருந்து பஹாய் ஸ்தாபனங்கள் மற்றும் முகமைகளின் உறுப்பினர்களை ஒன்றிணைத்தது.

Image

ஆஸ்திரேலியாவில் இருந்து இந்த ஓவியம், அந்த நாட்டில் மாநாடுகளால் ஈர்க்கப்பட்டு, சமூகத்திற்கு சேவை செய்வதற்கான முயற்சிகளில் ஒருவருக்கொருவர் உதவும் மக்களின் அதிகரித்து வரும் எண்ணிக்கையை சித்தரிக்கிறது.

Image

ஆஸ்திரேலியாவின் பஹாய்s தங்கள் சக குடிமக்களை வரவிருக்கும் மாநாட்டிற்கு அழைக்க ஒரு வலைத்தளத்தை (வலது) தொடங்கியுள்ளனர். வலது புறத்தில் பார்க்கப்படுகிறது பெர்த்தின் பஹாய்s உருவாக்கிய ஒரு வலைத்தளம்.

Image

மேற்கு ஆஸ்திரேலியாவிலிருந்து அனைத்து வயதினரும் சுமார் 1,000 பேர் பெர்த்தில் ஒரு மாநாட்டிற்காக ஒன்று கூடினர்.

Image

ஆஸ்திரேலியாவின் பெர்த்தில் நடந்த மாநாட்டில் பங்கேற்ற பல குழந்தைகள் மற்றும் இளைஞர்களில் சிலர் இங்கே படம் பிடிக்கப்பட்டுள்ளனர்.

Image

ஆஸ்திரேலியாவின் பெர்த்தில் நடைபெற்ற மாநாட்டில், அமைதி, மனிதகுலத்தின் இன்றியமையாத ஒன்று, மற்றும் சமூகத்திற்கு தன்னலமற்ற சேவை போன்ற கூட்டத்தின் கருப்பொருள்களுக்கு வெளிப்பாட்டை க்கொடுத்த பல கலை விளக்கக்காட்சிகள் இடம்பெற்றன.

பஹ்ரைனின் பஹாய் சமூகம் வரும் மாதங்களில் அந்த நாட்டில் நடைபெறும் மாநாட்டிற்கு தங்கள் சக குடிமக்களை அழைக்கும் ஒரு வீடியோவை தயாரித்துள்ளது. இந்த வீடியோ பஹ்ரைனில் சமூகத்தை உருவாக்கும் முயற்சிகளின் சில அம்சங்களை வழங்குகிறது, “அனைவரும் எங்களுடன் சேர வரவேற்கப்படுகிறார்கள்” என்ற வார்த்தைகளுடன் முடிக்கிறது.

பஹ்ரைனின் பஹாய் சமூகம், வரும் மாதங்களில் அந்நாட்டில் நடைபெறவிருக்கும் மாநாடுகளுக்கு தங்கள் சக குடிமக்களை அழைக்கும் வீடியோவை தயார் செய்துள்ளது. பஹ்ரைனில் சமூகத்தை நிர்மாணிக்கும் முயற்சிகளின் சில அம்சங்களை வீடியோ முன்வைக்கிறது, “அனைவரும் எங்களுடன் சேர வரவேற்கிறோம்.”

பஹ்ரைனில் ஏற்கனவே அல் மால்கியா, தியார் அல் முஹர்ராக் மற்றும் சார் உட்பட பல இடங்களில் மாநாடுகள் நடத்தப்பட்டுள்ளன, இது “சமூகத்தின் முன்னேற்றம் மற்றும் செழிப்பு” என்ற கருப்பொருளை மையமாகக் கொண்டுள்ளது. வரவிருக்கும் கூட்டங்கள் சகவாழ்வு மற்றும் அமைதியான உலகைக் நிர்மாணித்தல் ஆகிய தலைப்புகளையும் ஆராயும்.

Image

வங்காளதேசத்தில் வரவிருக்கும் மாநாடுகளில் விவாதங்களை எளிதாக்குவதற்கு மக்களைத் தயார் செய்யும் நோக்கத்துடன் மூன்று நாள் கூட்டத்தில் பங்களாதேஷில் ஒரு குழு இங்கே காணப்படுகிறது. வரவிருக்கும் வாரங்கள் மற்றும் மாதங்களில் நடைபெறும் 42 மாநாடுகளை எதிர்பார்த்து, இதுபோன்ற பல கூட்டங்களில் இது முதல் முறையாகும், இது ஆயிரக்கணக்கான மக்கள் தங்கள் சமூகத்திற்கு எவ்வாறு சேவை செய்ய முடியும் என்பது பற்றி ஆலோசிக்க வரவேற்கும்.

Image

வங்களாளதேசித்தின் பல்வேறு பகுதிகளில் மாநாட்டுதிட்டமிடல் கூட்டங்கள் இங்கு உள்ளன, இதில் உள்ளூர் பஹாய் ஸ்தாபனங்களின் உறுப்பினர்களும் குடியிருப்பாளர்களும் கலந்து கொள்கிறார்கள்.

Image

பங்களாதேஷின் ராஜ்ஷாஹியில், நகரத்தின் பஹாய் உள்ளூர் ஆன்மீக சட்டமன்ற உறுப்பினர்கள் உள்ளூர் மாநாட்டிற்கு அழைப்பு விடுக்க மேயரை (வலது) சந்தித்தனர். இந்த மாநாடுகளில் பங்கேற்பவர்கள் ஆன்மீக மற்றும் பொருளியல் வளமான சமூகத்தை உருவாக்குவதில் தனிநபர்கள், சமூகங்கள் மற்றும் ஸ்தாபனங்களின் பங்கை ஆராய்வார்கள்.

Image

புருண்டியின் கவாஸியின் உள்ளூர் பஹாய் ஆன்மீக சட்டமன்றத்தின் உறுப்பினர்கள் (இடது) அந்த நாட்டில் சமீபத்தில் நடந்த கூட்டத்தில் கலந்து கொண்டனர்.

Image

கனடாவின் டொராண்டோவில் ஒரு கூட்டம் இங்கே காணப்படுகிறது, இது வடக்கு கனடா மற்றும் நாட்டின் அட்லாண்டிக் மற்றும் பசிபிக் கடற்கரைகளில் இருந்து பங்கேற்பாளர்களை ஒன்றாகக் கொண்டு வந்தது.

Image

கனடாவின் ரிச்மண்ட் நகரில் நடைபெற்ற ஒரு கூட்டம் இங்கே படம் பிடிக்கப்பட்டுள்ளது.

Image

மத்திய ஆப்பிரிக்க குடியரசின் (சிஏஆர்) பாங்குய்யில் ஒரு மாநாடு இங்கே காணப்படுகிறது, இது ஒரு அமைதியான சமூகத்தை வளர்ப்பதில் பெண்களின் பங்கை மையமாகக் கொண்டிருந்தது. இந்த மாநாட்டில் சுற்றியுள்ள பிராந்தியத்தைச் சேர்ந்த சுமார் 500 பெண்கள் கலந்து கொண்டனர், மேலும் அந்த நாட்டில் நடைபெறும் 140 மாநாடுகளில் இது முதல் மாநாடு ஆகும்.

“மனிதகுலம் உண்மையிலேயே ஒன்றுபட வேண்டுமானால், பெண்களின் குரல்கள் அமைதியையும் பெண்கள் மற்றும் ஆண்களின் சமத்துவத்தையும் ஊக்குவிப்பதாக ஒலிக்க வேண்டும். அதனால்தான் நாங்கள் பல பெண்களை இந்த மாநாட்டிற்கு அழைத்தோம், இதன் மூலம் இந்த இலக்கை நோக்கி ஒன்றாக வேலை செய்ய முடியும்,” என்று மாநாட்டில் பங்கேற்ற லாரன்டின் சென்ஸெங்கோ கூறினார்.

இந்த மாநாடு மத்திய ஆபிரிக்க குடியரசில் உள்ள தேசிய ஊடகங்களில் செய்தி பெற்றது. இந்த வீடியோ ஒரு தேசிய தொலைக்காட்சி அறிக்கையில் இருந்து ஒரு சாறு ஆகும்.

Image

காங்கோ குடியரசின் பிரஸ்ஸாவில்லில் நடந்த கூட்டத்தில் பஹாய் ஸ்தாபனங்களின் உறுப்பினர்கள் இங்கே படம் பிடிக்கப்பட்டுள்ளனர்.

Image

குரோஷிய பஹாய் சமூகத்தால் தயாரிக்கப்பட்ட ஒரு அழைப்பு, தங்கள் நாட்டில் ஒரு மாநாடு நடத்தப்பட வேண்டும், இது அண்டை நாடுகளில் இருந்து பங்கேற்பாளர்களை வரவேற்கிறது.

Image

செக் குடியரசின் பஹாய்கள் செய்த அழைப்பிதழ் அட்டை.

Image

காங்கோ ஜனநாயகக் குடியரசு முழுவதிலும் சமீபத்திய வாரங்களில் உள்ளூர், பிராந்திய மற்றும் தேசிய பஹாய் ஸ்தாபனங்களின் உறுப்பினர்களிடையே பல வெவ்வேறு கூட்டங்கள் நடத்தப்படுகின்றன.

“சமூகத்தை நிர்மாணிக்கும் முயற்சிகள், சமூக நடவடிக்கைக்கான நடவடிக்கைகள் மற்றும் சொற்பொழிவுகளுக்கு பங்களிப்பதன் மூலம் நமது நாட்டின் முன்னேற்றத்திற்கு இன்னும் அதிக பங்களிப்பை செய்ய நாம் ஒவ்வொருவரும் மிகுந்த மகிழ்ச்சியுடனும் உறுதியுடனும் வீடு திரும்புகிறோம் எங்கள் சமூகத்தின்,” என்கிறார் தெற்கு கிவு வின் பிராந்திய பஹாய் கவுன்சிலின் செயலாளர் பாஷில்வாங்கோ எம்பிலீகோ.

Image

காங்கோ ஜனநாயகக் குடியரசில் நடைபெற்ற மற்ற கூட்டங்கள் இங்கே படமாக்கப்பட்டுள்ளன. இந்த கூட்டங்களை திட்டமிடுவதிலும் தயாரிப்பதிலும் இளைஞர்கள் முக்கிய பங்கு வகித்துள்ளனர்.

இந்த வீடியோ காங்கோ ஜனநாயகக் குடியரசின் கின்ஷாசாவில் ஒரு கூட்டத்தின் காட்சிகளை வழங்குகிறது.

Image

இங்கு படம் பிடிக்கப்பட்ட ஈக்வடார் நகரில் நடைபெற்ற ஒரு கூட்டம், அர்ஜென்டினா, பொலிவியா, சிலி, டொமினிக்கன் குடியரசு, ஈக்வடார், பராகுவே, பெரு, புவேர்ட்டோ ரிக்கோ மற்றும் உருகுவே ஆகிய நாடுகளில் இருந்து பஹாய் ஸ்தாபனங்களின் 200 க்கும் மேற்பட்ட பிரதிநிதிகளை ஒன்று சேர்த்தது.

“நாம் அனைவரும் மிகவும் வேறுபட்ட சமூகங்களில் இருந்து வந்தாலும், ஒரு அமைதியான உலகைக் நிர்மாணிக்கும் எங்கள் பார்வையில் நாங்கள் ஒன்றுபட்டுள்ளோம்,” என்கிறார் பெருவின் பஹாய்s தேசிய ஆன்மீக சட்டமன்ற த்தின் உறுப்பினர் ராவுல் Gómez. அவர் மேலும் கூறுகிறார்: “இந்த நாட்களில் அனைவராலும் பகிர்ந்து கொள்ளப்பட்ட அனுபவங்கள், நமது சமூகங்கள் எதிர்கொள்ளும் சவால்கள் இருந்தபோதிலும், சமூகத்தை நிர்மாணிக்கும் நடவடிக்கைகள் நடந்து கொண்டிருக்கும் இடங்களில் ஒற்றுமையால் குறிக்கப்பட்ட ஒரு புதிய கலாச்சாரம் உருவாகி வருகிறது என்பதை தெளிவாகக் காட்டுகின்றன.”

Image

எகிப்திய பஹாய் சமூகம் நாடு முழுவதும் உள்ள சுற்றுப்புறங்களில் பல மாநாடுகளை நடத்தியது, பல்வேறு பின்னணியில் இருந்து மக்கள் குழுக்களை ஒன்றிணைப்பது, அவர்கள் தங்கள் சமூகத்தின் மேம்பாட்டிற்கு எவ்வாறு வேலை செய்ய முடியும் என்பதைப் பற்றி ஆலோசிக்க. படனூன், கெய்ரோ, கிசா மற்றும் அல்-ஷர்கியாவில் கூட்டங்கள் இங்கே காணப்படுகின்றன.

இந்த கூட்டங்களில் கலந்து கொண்டவர்கள் குறிப்பாக Bahá குழந்தைகள் மற்றும் இளைஞர்களிடையே í கல்வித் திட்டங்கள் மனிதகுலத்திற்கு சேவை செய்ய வேண்டும் என்ற விருப்பத்தை எவ்வாறு í என்பதைப் பற்றி கேட்க தொடப்பட்டனர்.

Image

எகிப்தின் போர்ட் சைடில் ஒரு மாநாடு இங்கே காணப்படுகிறது, அதில் அமைதியை மேம்படுத்துவதற்காக அர்ப்பணிக்கப்பட்ட துடிப்பான சமூகங்களைக் கட்டமைப்பது பற்றிய விவாதங்கள், கலை விளக்கக்காட்சிகள் மற்றும் நூறு ஆண்டுகளின் பெருமுயல்வுகள் திரைப்படத்தின் திரையிடல் ஆகியவை அடங்கும்.

Image

எகிப்தில் நடைபெற்ற மாநாடுகளில் ஒரு முக்கிய கருப்பொருள் இளைஞர்களும் குழந்தைகளும் சமூக மாற்றத்திற்கு பங்களிப்பதில் முக்கிய பங்கு வகிக்க முடியும். சமீபத்திய கூட்டங்களில் கலந்து கொண்ட சில இளம் பங்கேற்பாளர்கள் இங்கே காணப்படுகின்றனர்.

Image

ஜேர்மனியின் பிராங்பேர்ட் அருகே, பல அண்டை நாடுகளைச் சேர்ந்த பஹாய் சமூகங்களின் பிரதிநிதிகளுடன் ஒரு கூட்டம் ஐரோப்பாவிற்கான பஹாய் வழிபாட்டு இல்லத்தின் ஆன்மீக ரீதியாக உயர்த்தும் சுற்றுப்புறங்களில் நடந்தது.

இந்த வீடியோ பல ஐரோப்பிய நாடுகளில் இருந்து பங்கேற்பாளர்கள் ஜெர்மனியில் கூட்டத்தின் போது பஹாய் வழிபாட்டு இல்லத்திற்கு வருகை தருவதைக் காட்டுகிறது, இது பல அண்டை நாடுகளில் இருந்து பங்கேற்பாளர்களை ஒன்றிணைக்கிறது.

ஜேர்மனியில் நடந்த ஒரு கூட்டம் அந்த நாட்டின் பல்வேறு பிராந்தியங்களில் இருந்து பஹாய் ஸ்தாபனங்களின் உறுப்பினர்களையும், அண்டை நாடுகளையும் ஒன்று சேர்த்தது.

கூட்டத்தில் கலந்து கொண்ட இளைஞர்களில் ஒருவர் கூறினார்: “இது மனிதகுலத்திற்கான எங்கள் நம்பிக்கையையும் சேவைக்கான மகிழ்ச்சியையும் மீண்டும் தூண்டிய ஒரு கூட்டம். ஒற்றுமை இருக்கும்போது இவ்வளவு சாதிக்க முடியும்.”

Image

வடமேற்கு ஜேர்மனியில் பஹாய்s விரைவில் தங்கள் பிராந்தியத்தில் நடைபெறும் மாநாடுகளுக்கு நண்பர்கள் மற்றும் அண்டை வீட்டாரை அழைக்கும் ஒரு செய்திமடலை த் தயாரித்துள்ளனர்.

Image

இந்தியாவில், அந்த நாட்டில் திட்டமிடப்பட்டுள்ள பல உள்ளூர் மாநாட்டிற்கான தயாரிப்புகளில், இந்த படங்களில் காணப்படுவது போல், வசதியாளர்களுக்கு பயிற்சியளிக்க அமர்வுகள் சேர்க்கப்பட்டுள்ளன.

Image

இந்தியாவின் பல மாநிலங்களில் உள்ள சுற்றுப்புறங்கள் மற்றும் கிராமங்களில் அடித்தட்டில் மாநாடுகள் ஏற்கனவே நடைபெற்று வருகின்றன. மகாராஷ்டிரா, உத்தரப் பிரதேசம் மற்றும் மேற்கு வங்கத்தில் நடைபெற்ற மாநாடுகளில் பங்கேற்பாளர்கள் இங்கே படம் பிடிக்கப்பட்டுள்ளனர்.

ஒரு கூட்டத்தில் கலந்து கொண்ட ஒரு தாய் கூறினார், “மாநாட்டில் பல பெண்கள், ஆலோசனையில் தீவிரமாக பங்கேற்பது மற்றும் அவர்களின் வாழ்க்கை தொடர்பான பிரச்சினைகள் குறித்து உரையாடுவது குறித்து நான் மிகவும் மகிழ்ச்சிஅடைந்தேன்.”

Image

மத்தியப் பிரதேசம், மணிப்பூர் மற்றும் உத்தரப் பிரதேசத்தில் நடைபெற்ற மாநாடுகளில் பங்கேற்பாளர்கள் இங்கு படம் பிடிக்கப்பட்டுள்ளனர்.

இந்தியாவில் பல மாநாடுகள் ஒருவருக்கொருவர் அருகில் வாழும் பெரிய குடும்பக் குழுக்களை ஒன்றிணைக்கின்றன. “நாம் அனைவரும் எங்கள் சமூகத்திற்கு எவ்வாறு பங்களிக்க முடியும் என்பதைப் பற்றி சிந்திக்க நாங்கள் இங்கே இருக்கிறோம். இந்த கூட்டங்கள் குடும்பங்கள் மத்தியில் தொடரும் பல உரையாடல்களை கணிசமாக வளப்படுத்தும், “என்று ஒரு பங்கேற்பாளர் கூறினார்.

Image

ராஜஸ்தான், மகாராஷ்டிரா மற்றும் தமிழ்நாட்டில் மாநாடுகள் இங்கே காணப்படுகின்றன.

“இந்த மாநாடு எங்களுக்கு அறிவொளியாக இருந்தது,” என்று ஒரு பங்கேற்பாளர் கூறினார், “பல்வேறு குடும்பங்களைச் சேர்ந்த மக்கள் ஒரு பொதுவான இடத்தில், ஒரு வளமான எதிர்காலத்தை நிர்மாணிப்பதற்கான தங்கள் அபிலாஷைகளைப் பகிர்ந்து கொள்ளவும், எங்கள் சமூகத்தைப் பற்றிய தலைப்புகளைப் பற்றி விவாதிக்கவும் ஒன்றாக வந்தனர்.”

Image

ஜப்பானில் வரவிருக்கும் மாநாடுகளின் ஒரு பகுதியாக, அமைதியை வளர்க்கும் துடிப்பான சமூகங்களின் கருப்பொருளில் கலைப்படைப்புகள் இடம்பெறும் ஒரு சிறப்பு கண்காட்சி மே மாதம் நடைபெறும். கண்காட்சிக்கான சமர்ப்பிப்புகளை அழைக்கும் சுவரொட்டி இங்கே காணப்படுகிறது.

Image

ஜோர்டானில் நடைபெற்ற தொடர் மாநாடுகளின் ஒரு பகுதியாக, “சமூகத்தைக் நிர்மாணிப்பதற்கான உரையாடல்கள்” என்ற தலைப்பில் பல கூட்டங்கள் அம்மானில் நடைபெற்றன. இந்த கூட்டங்களில் சில அரசு சாரா அமைப்புகள் மற்றும் நம்பிக்கை சமூகங்களின் பிரதிநிதிகளும் அடங்குவர், அவர்கள்  சகவாழ்வு குறித்த விவாதங்களில் அந்த நாட்டின் பஹாய்s இணைந்து கலந்து கொண்டனர்.

மத்திய ஜோர்டானில் உள்ள பஹாய் சமூகம் இந்த வீடியோவை தயாரித்தது, தங்கள் பிராந்தியத்தில் நடைபெற்ற ஒரு மாநாட்டின் சிறப்பம்சங்களை படம்பிடித்தது.

Image

வடக்கு ஜோர்டானில் மாநாட்டில் பங்கேற்ற சில குழந்தைகள் இங்கே காணப்படுகின்றன. கூட்டத்தில் பெற்றோர்கள் மற்றும் குடும்பங்கள் விவாதித்த தலைப்புகளில் பெண்கள் மற்றும் ஆண்கள் சமத்துவம் இருந்தது.

Image

ஜோர்டானில் உள்ள வெய்ப்டேவில் நடந்த ஒரு மாநாட்டில் பங்கேற்றவர்கள், தங்கள் நகரத்தில், குறிப்பாக குழந்தைகள் மற்றும் இளைஞர்களுக்கான தார்மீக கல்வி வகுப்புகளில் பஹாய் சமூக-கட்டிட நடவடிக்கைகளை பிரதிபலித்தனர்.

“என் குழந்தைகள் தங்கள் வகுப்புகளில் இருந்து வீட்டிற்கு வரும்போது, அவர்கள் உண்மைமற்றும் நாம் அனைவரும் ஒருவருக்கொருவர் நேசிக்க வேண்டும் எப்படி பற்றிய கதைகளைப் பகிர்ந்து கொள்கிறார்கள்,” என்று கூட்டத்தில் பங்கேற்றவர்களில் ஒருவர் கூறினார்.

Image

கென்யாவில் நடைபெறும் தேசிய கூட்டத்தில் பங்கேற்பாளர்கள் இங்கு காணப்படுகின்றனர், இதில் பங்கேற்பாளர்கள் வரவிருக்கும் மாதங்களில் அந்த நாடு முழுவதும் நடைபெறும் வரவிருக்கும் மாநாடுகளுக்கான திட்டங்களைப் பற்றி ஆலோசித்து வருகின்றனர்.

Image

வரவிருக்கும் மாநாடுகளுக்கு முன்னதாக கென்யாவில் நடைபெற்ற பல ஆயத்த கூட்டங்களில் இதுவும் ஒன்றாகும்.

Image

மலேசியாவில் நடந்த ஒரு கூட்டம் அந்த நாட்டிலிருந்தும் தென்கிழக்கு ஆசியாவில் உள்ள புருனே, இந்தோனேசியா, சிங்கப்பூர் உட்பட பல்வேறு நாடுகளிலிருந்தும் பங்கேற்பாளர்களை ஒன்று சேர்த்தது, அவர்கள் வீடியோ கான்பரன்சிங் மூலம் தொலைதூரத்தில் இணைந்தனர்.

Image

மொசாம்பிக் நகரில் அந்த நாட்டின் வரவிருக்கும் மாநாட்டிற்கான ஏற்பாடுகள் செய்யப்பட்ட தேசிய கூட்டத்தில் பங்கேற்றவர்கள் இங்கே காணப்படுகின்றனர்.

Image

நமீபியாவில் சமீபத்தில் நடைபெற்ற கூட்டத்தில் பங்கேற்றஒரு குழு.

Image

நமீபியாவின் வின்ட்ஹோக்கில் நாடு முழுவதும் பல்வேறு இடங்களில் நடைபெறும் 14 மாநாடுகளுக்கான தயாரிப்பில் ஒரு தேசிய மாநாடு நடைபெற்றது.

நெதர்லாந்தில் உள்ள ஒரு கலைஞர், வரவிருக்கும் கூட்டங்களால் ஈர்க்கப்பட்டு, மனித குடும்பத்தின் பன்முகத்தன்மை மற்றும் ஒன்றோடொன்று வெளிப்படுத்தும் இந்த ஓவியத்தை உருவாக்கியுள்ளார்.

நெதர்லாந்தின் பஹாய்s தயாரித்த இந்த வீடியோ, அந்நாட்டில் வரவிருக்கும் மாநாட்டிற்கு தங்கள் சக நாட்டினரை அழைக்கிறது.

Image

ஜேர்மனியில் கூட்டத்தில் கலந்து கொண்ட நெதர்லாந்து பஹாய் சமூகத்தின் சில பிரதிநிதிகள் இங்கே படம் பிடிக்கப்பட்டுள்ளனர்.

Image

ஜேர்மனியில் நடந்த கூட்டத்தில் பங்கேற்பாளர்கள் தங்கள் விவாதங்களில் இருந்து கருத்துக்கள் மற்றும் கருத்துக்களை கலைதுண்டுகள் மூலம் வெளிப்படுத்த அனுமதிக்கும் அமர்வுகள் இடம்பெற்றன. நெதர்லாந்தின் பஹாய்s பிரதிநிதிகள் இங்கே காணப்படுகின்றனர்.

Image

ஜேர்மனியில் நடைபெற்ற கூட்டத்தில் நெதர்லாந்தின் பஹாய்s பிரதிநிதிகள் இங்கே காணப்படுகின்றனர்.

Image

பாகிஸ்தானின் கராச்சியில் நடைபெற்ற தேசிய கூட்டத்தில் பங்கேற்றவர்கள். கூட்டத்தில் பங்கேற்ற ஒருவர் கூறுகிறார், “இந்த கூட்டம் வரவிருக்கும் விஷயங்களின் அடையாளமாக இருந்தது. வரவிருக்கும் மாநாடுகள் ஒவ்வொருவரும் தங்கள் வாழ்க்கையின் நோக்கத்தைப் பற்றி ஆழமாக சிந்திக்கவும், நமது சமூகத்தின் தேவைகளை ஆராயவும், ஒரு அமைதியான சமூகத்தை நிர்மாணிப்பதில் அவர்கள் எவ்வாறு பங்களிக்க முடியும் என்பதை ஆராயவும் உதவும்.”

Image

பாகிஸ்தானின் கராச்சியில் நடந்த மற்றொரு கூட்டத்தில் கலந்து கொண்டவர்கள் இங்கே காணப்படுகின்றனர்.

Image

பனாமாவின் பெசிகோ மாவட்டத்தில் உள்ள செரோ இக்லெசியாவில் வசிப்பவர்கள் பலர் அந்த நாட்டில் முதல் மாநாட்டிற்குத் தயார் செய்ய ஒன்றாக வேலை செய்தனர், பொருட்களை க் கொண்டு செல்லுதல், சுகாதார நடவடிக்கைகளுக்கு ஏற்பாடு செய்தல் மற்றும் அனைத்து வயதினருக்கும் பல்வேறு நடவடிக்கைகளைத் திட்டமிடுதல்.

Image

பனாமாவின் செரோ இக்லெசியாவில் நடைபெற்ற மாநாடு 1,000 க்கும் மேற்பட்ட மக்களை வரவேற்றது, பெரும்பாலும் அந்த பிராந்தியத்தில் வசிக்கும் Ngäbe-புக்லே மக்களிடமிருந்து. ஒரு பங்கேற்பாளர் கூறினார்: “இது மகிழ்ச்சி மற்றும் தோழமை நிறைந்த ஒரு அழகான அனுபவம். ஒரு அமைதியான உலகை உருவாக்குவதற்கான எங்கள் முயற்சிகளில் ஒருவருக்கொருவர் உதவ நாங்கள் உத்வேகம் பெறுகிறோம்.”

Image

ஆல்டோ நரஞ்சோ சமூகத்தில் பெசிகோ மாவட்டத்தில் பனாமாவில் மற்றொரு மாநாடு.

Image

நியூ கலிடோனியா, பப்புவா நியூ கினியா, சாலமன் தீவுகள் மற்றும் வனுவாட்டுவைச் சேர்ந்த 100 க்கும் மேற்பட்ட மக்கள் பப்புவா நியூ கினியாவின் லேவில் (பிஎன்ஜி) கூடினர். பசிபிக் பிராந்தியம் முழுவதிலும் இருந்து நூற்றுக்கணக்கான மக்கள் வீடியோ கான்பரன்சிங் மூலம் தொலைதூரத்தில் இணைந்தனர்.

இந்த வீடியோவில், லேயில் கூடியிருந்த பங்கேற்பாளர்கள் ‘அப்து’ல்-Bahá எழுத்துக்களில் இருந்து ஒரு பத்தியைப் பாடுகிறார்கள். பஹாய் தேசிய ஆன்மீக சட்டமன்றத்தின் உறுப்பினரான கன்பூசியஸ் ஐகோயர் கூறுகிறார், “அடுத்த இரண்டு மாதங்களில் பிஎன்ஜியில் 200 க்கும் மேற்பட்ட மாநாடுகள் பட்டமளிப்பு விழாவில் நாங்கள் அதிக ஆர்வத்துடன் பார்க்கிறோம். இங்கே தோற்றுவிக்கப்பட்டுள்ள ஒருதன்மையின் ஆவியை எந்தத் தடையும் தடுக்க முடியாது.”

Image

பப்புவா நியூ கினியாவின் லேவில் நடைபெற்ற கூட்டத்தில் பங்கேற்பாளர்கள்.

Image

இங்கே படம் பராகுவே இருந்து பங்கேற்பாளர்கள் ஈக்வடார் ஒரு கூட்டத்தில் கலந்து கொண்டனர், இது பிராந்தியத்தில் பல நாடுகளில் இருந்து பஹாய் சமூகங்களின் பிரதிநிதிகளை ஒன்றாக கொண்டு வந்தது.

Image

இங்கே பார்க்க கத்தாரில் ஒரு அக்கம் நடைபெற்றது ஒரு கூட்டம், இதில் இசை மற்றும் பிற கலை விளக்கக்காட்சிகள் இடம்பெற்றன.

Image

மலேசியாவில் ஒரு கூட்டத்திற்கு வீடியோ அழைப்பு மூலம் இணைக்கப்பட்ட சிங்கப்பூரில் உள்ள பஹாய் ஸ்தாபனங்கள் மற்றும் முகமைகளின் பிரதிநிதிகள் இங்கே காணப்படுகின்றனர்.

சிங்கப்பூரில் ஒரு இசைக்கலைஞரின் பாடல், அந்த நாட்டில் மாநாடுகளுக்கு தயாரிக்கப்பட்டது, யுனிவர்சல் ஹவுஸ் ஆஃப் ஜஸ்டிஸ் செய்தியிலிருந்து பின்வரும் மேற்கோளை உள்ளடக்கியது: “தனிநபர்களின் நலன் பெரிய அளவில் சமூகத்தின் நலனில் உள்ளது என்பதை உணர்ந்து, அனைவரின் செழிப்பிற்கும் அவர்கள் கடமைப்பட்டுள்ளனர் …”

சாலமன் தீவுகளில் உள்ள பஹாய் ஸ்தாபனங்களின் சில உறுப்பினர்கள் அந்த நாட்டின் தேசிய கூட்டத்திற்கு பயணம் செய்கிறார்கள்.

Image

ஜேர்மனியில் கூட்டத்தின் போது ஒரு பிரேக்அவுட் அமர்வில் சுவிட்சர்லாந்து (மேல்) மற்றும் ஆஸ்திரியா (கீழே) இருந்து பங்கேற்பாளர்கள்.

Image

திமோர்-லெஸ்டில், நாட்டின் புதிதாக அமைக்கப்பட்ட பஹாய் தேசிய ஆன்மீக சட்டமன்றம் அந்நாட்டில் நடக்கவிருக்கும் மாநாடுகளுக்கு திட்டமிடுவதற்காக நாட்டின் பிற பஹாய் ஸ்தாபனங்களின் உறுப்பினர்களை சந்தித்தது.

Image

இதுவரை திமோர்-லெஸ்டேவில் உள்ள ஓகுஸ்ஸில் நடைபெற்ற மூன்று மாநாடுகளில் ஒன்றில் கலந்து கொண்டவர்கள் இங்கே காணப்படுகின்றனர். திலியில் சமீபத்தில் தேசிய ஒன்றுகூடலில் இருந்து திரும்பிய இளம் பெண்கள் குழு வால் இங்கு படம் பிடிக்கப்பட்ட மாநாடு ஏற்பாடு செய்யப்பட்டது. கலந்து கொண்டவர்களில் கிராமத்தின் தலைவரும் இருந்தார், அவர் கூட்டத்தைப் பாராட்டினார்: “சமூகத்தின் நலனை ஊக்குவிக்கும் பஹாய் நடவடிக்கைகளில் என் கிராமத்தில் இன்னும் பலர் பங்கேற்பார்கள் என்று நம்புகிறேன்.”

Image

ஐக்கிய அரபு எமிரேட்ஸின் அஜ்மானில் நடைபெற்ற ஒரு மாநாடு, சமூக மாற்றத்திற்கு பங்களிப்பதில் இளைஞர்களின் பங்கை மையமாகக் கொண்டு நடைபெற்றது. அடிமட்டத்தில் பஹாய் முயற்சிகள் எதிர்மறை சமூக சக்திகளை எதிர்க்கும் இளைஞர்களின் திறனை வளர்த்துக் கொண்டிருக்கின்றன மற்றும் பொது நன்மையை நோக்கி தங்கள் ஆற்றலை வழிநடத்துகின்றன என்பதை பங்கேற்பாளர்கள் உயர்த்திக் காட்டினர்.

Image

ஐக்கிய அரபு எமிரேட்ஸின் துபாயில் நடைபெற்ற இரண்டு உள்ளூர் மாநாடுகளில் பங்கேற்றவர்களில் சிலர் இங்கே காணலாம்.

Image

அயர்லாந்து, டென்மார்க், பின்லாந்து, ஐஸ்லாந்து, நார்வே, ஸ்வீடன் மற்றும் ஐக்கிய இராச்சியம் மற்றும் கிரீன்லாந்து உட்பட வடக்கு ஐரோப்பாவில் உள்ள பல நாடுகளின் பஹாய் சமூகங்கள் லண்டனில் நடைபெற்ற கூட்டத்தில் பிரதிநிதித்துவம் செய்யப்பட்டன. பங்கேற்பாளர்கள் வீடியோ கான்பரன்சிங் மூலம் தொலைவிலிருந்து இணைந்தனர்.

Image

இங்கே லண்டனில் கூட்டத்தில் அமர்வுகளில் ஒன்றாகும்.

இது ஐக்கிய இராச்சியத்தின் பஹாய்s உருவாக்கிய ஒரு வீடியோ, அந்த நாட்டில் நடைபெறும் மாநாட்டிற்கு மக்களை அழைக்கிறது.

Image

வனுவாட்டு முழுவதிலும் உள்ள சமூகங்களைச் சேர்ந்த பஹாய் ஸ்தாபனங்களின் உறுப்பினர்கள் தங்கள் சமூகத்தின் தேவைகளைப் பற்றி ஆலோசிக்கவும், அந்த நாட்டில் வரவிருக்கும் மாநாடுகளுக்கான திட்டத்தைத் திட்டமிடவும் டான்னா தீவுக்கு வருகிறார்கள்.

Image

வனுவாட்டுவின் டான்னாவின் பஹாய்s, புதிதாக திறக்கப்பட்ட பஹாய் வழிபாட்டு இல்லத்தின் மைதானத்தில் தேசிய கூட்டத்திற்கான ஒரு கூட்ட இடத்தை க் கட்டினார்.

Image

வனுவாட்டுவின் டான்னாவில் கூட்டத்தின் அமர்வுகள் இங்கே படமாக்கப்பட்டுள்ளன. “இந்த கூட்டம் எங்களுக்கு உத்வேகம் அளித்துள்ளது என்று ஒரு நம்பிக்கையான எதிர்காலத்தின் பார்வை ஒரு புத்திசாலித்தனமான ஒன்றாகும்,” என்று ஒரு பங்கேற்பாளர் கூறுகிறார். “இது ஒரு சமூகம் அதன் கடந்த காலத்திலிருந்து கற்றுக்கொள்வது மற்றும் ஒரு துடிப்பான சமூகத்தை உருவாக்க மற்றவர்களுடன் ஒத்துழைப்பது ஒரு பார்வை.”

Image

அங்கோலா, மலாவி, நமீபியா, சாம்பியா மற்றும் ஜிம்பாப்வே ஆகிய பஹாய் சமூகங்களைச் சேர்ந்த பங்கேற்பாளர்கள் சாம்பியாவில் கூடி சமூக முன்னேற்றத்தை இலக்காகக் கொண்ட இந்த நாடுகளில் நீண்டகால முயற்சிகளைப் பற்றி சிந்திக்கவும், அந்தந்த நாடுகளில் வரவிருக்கும் மாநாடுகள் பற்றி ஆலோசிக்கவும் கூடினர்.

Image

இங்கே படம் ஜாம்பியாவில் பிராந்திய கூட்டங்களில் பங்கேற்பாளர்கள் உள்ளன, இந்த நேரத்தில் வரும் மாதங்களில் நாடு முழுவதும் துடைக்கும் பல மாநாடுகளுக்கான திட்டங்கள் செய்யப்பட்டன.

மூலாதாரம்: https://news.bahai.org/story/1586/

மறுமொழியொன்றை இடுங்கள்

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  மாற்று )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  மாற்று )

Connecting to %s

%d bloggers like this: