துனீசியா: தொலைக்காட்சி நேர்காணல் சமுதாயத்தில் சமயத்தின் ஆக்ககரமான பங்கை ஆராய்கிறது


(இச்செய்தியின் கூடுதல் படங்களை (https://news.bahai.org/story/1598/)’இல் காணலாம்

துனிஸ், துனீசியா, 10 ஜூன் 2022, (BWNS) – துனீசியாவில் ஒரு தேசிய தொலைக்காட்சி நிகழ்வின் சமீபத்திய தொடரில், அந்த நாட்டு பஹாய்களின் பிரதிநிதி ஒருவர் சமூகத்தில் மதத்தின் பங்கு பற்றிய கலந்துரையாடலில் கலந்துகொண்டார். பொது நனவில் வளரும் ஆர்வம். “பதிவுக்காக” என பெயரிடப்பட்ட இந்த வாராந்திர நிகழ்ச்சி, உள்ளடக்கிய தேசிய அடையாளத்தை வடிவமைப்பதில் முக்கியத்துவம் வாய்ந்த கதைகளை ஆவணப்படுத்துவதை நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளது.

நிகழ்ச்சியின் தொகுப்பாளரான புர்ஹான் பிஸயீஸ், காலநிலை மாற்றம் மற்றும் பல வகையான சமூக ஏற்றத்தாழ்வுகள் போன்ற சமகால சவால்களை எதிர்கொள்ளும் மதத்தின் திறனைப் பற்றிய கேள்விகளைக் கேட்டுத் ஆரம்பித்தார். துனீசியாவின் பஹாய் வெளிவிவகார அலுவலகத்தைச் சேர்ந்த மொஹமட் பென் மௌஸா, “இந்தச் சவால்களின் மையத்தில் விழுமியங்களின் நெருக்கடியும், சமூகத்தை நம்பிக்கையாளர் மற்றும் நம்பிக்கையற்றோர், பெண்கள் மற்றும் ஆண்கள், பணக்காரர் மற்றும் வறியோர், அறிஞர்கள் மற்றும் படிக்காதோர் என கூறுபோடுவதும் வீற்றிருக்கின்றன.

“இது சமூகத்தின் பல பிரிவுகள் பொது வாழ்வில் முழுமையாகப் பங்கேற்பதையோ அல்லது தீர்வுகளுக்குப் பங்களிப்பதையோ தடுத்திடக்கூடும். இத்தகைய பிளவுகள் மனிதகுலத்தை முழு முதிர்ச்சியை அடைவதிலிருந்தும் அதன் சவால்களை எதிர்கொள்வதிலிருந்தும் தடுக்கின்றன.

ஒரு மணி நேரம் இருபது நிமிட உரையாடலின் போது, ​​திரு. பிஸயீஸும், திரு. பென் மௌசாவும், துனீசிய பஹாய் சமூகத்தின் வரலாறு சார்ந்த மற்றும் தொடர்ச்சியான முயற்சிகளின் நுண்ணறிவுகளை ஆராய்ந்தனர், இது மக்களை ஒன்றிணைக்கவும் நம்பிக்கை மற்றும் ஒத்துழைப்பின் பிணைப்பை உருவாக்கவும் உதவியது.

உரையாடலில் குறிப்பிடப்பட்ட எடுத்துக்காட்டுகளில் ஒன்று, சகவாழ்வு மற்றும் பெண்கள் மற்றும் ஆண்களின் சமத்துவம் பற்றிய சொற்பொழிவுகளில் பங்கேற்பதன் மூலம், துனீசிய பஹாய்கள் நீதி மற்றும் மனிதகுலத்தின் அத்தியாவசிய ஒருமைப்பாட்டின் அடிப்படையில் குடியுரிமை பற்றிய புதிய கருத்துக்களை வளர்த்துள்ளனர் என்பதாகும்.

கலந்தாலோசனை மற்றும் முடிவெடுக்கும் செயல்முறைகளில் பெண்களை முழுமையாக பங்கேற்க அனுமதிக்கும் கலந்துரையாடலுக்கான தளங்கள் போன்ற அடித்தட்டில் உள்ள பெண்கள் மற்றும் ஆண்களின் சமத்துவத்தை ஊக்குவிக்கும் பஹாய் சமூக நிர்மாணிப்பு முயற்சிகளையும் நேர்காணல் எடுத்துக்காட்டுகிறது.

நூறு ஆண்டுகளுக்கு முன்பு அந்நாட்டில் நிறுவப்பட்ட துனீசிய பஹாய் சமூகத்தின் முயற்சிகள் அனைத்து மக்களுக்கும் திறந்திருந்ததுடன் மனிதகுலத்தின் ஒருமைப்பாடு என்னும் ஆன்மீகக் கொள்கையைப் பயன்படுத்துவதைச் சுற்றிவந்துள்ளன என திரு. பென் மௌசா விளக்கினார். “இந்தக் கொள்கைக்குப் பெண்கள் மற்றும் ஆண்களின் சமத்துவம் மற்றும் அனைத்து வகையான தப்பெண்ணங்களையும் நீக்குதல், அறிவியல் மற்றும் மதத்தின் நல்லிணக்கம், ஒற்றுமைக்கு ஒரு முன்நிபந்தனையாக நீதியை அங்கீகரித்தல் மற்றும் ஒருவருடைய சக குடிமக்களுக்கு தன்னலமற்ற சேவை ஆகியவை தேவை.”

அரபு மொழியில் முழுமையான நேர்காணலை இரண்டு பகுதிகளாகப் பார்க்கலாம், பகுதி 1 மற்றும் பகுதி 2, இதில் திரு. பென் மௌசா நாகரிகத்தின் பொருள் மற்றும் ஆன்மீக முன்னேற்றத்திற்கு பங்களிக்கும் மதத்தின் ஆற்றலை எடுத்துக்காட்டுகிறார்.

மூலாதாரம்: https://news.bahai.org/story/1598/

மறுமொழியொன்றை இடுங்கள்

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  மாற்று )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  மாற்று )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  மாற்று )

Connecting to %s

%d bloggers like this: