சமீப செய்தி: குடியிருப்புகள் இடிக்கப்படுதலும் நில அபகரிப்புகளும் இரான் பஹாய்கள் மீதான தீவிரமடைந்து வரும் அடக்குமுறையை சமிக்ஞை செய்கின்றன


BIC ஜெனீவா, 2 ஆகஸ்ட் 2022, (BWNS) – ஒரு கொடூரமான தீவிரமடைதலில், ஈரான் முழுவதும் பஹாய்கள் மீதான முந்தைய தாக்குதல்களுக்கு இரண்டு நாட்களுக்குப் பிறகு, 200 ஈரானிய அரசாங்க மற்றும் உள்ளூர் முகவர்களும் மசாந்தரன் மாகாணத்தில் உள்ள ரூஷான்கோவ் கிராமத்திற்கு சீல் வைத்துள்ளனர். அங்கு ஏராளமான பஹாய்கள் வசிக்கின்றனர், மேலும் அவர்களின் வீடுகளை இடிக்க கனரக மண் அள்ளும் கருவிகளைப் பயன்படுத்துகின்றனர்.

  • கிராமத்திற்கு உள்ளேயும் வெளியேயும் செல்லும் சாலைகள் மூடப்பட்டுள்ளன.
  • முகவர்களுக்கு சவால் விட முயன்ற எவரும் கைது செய்யப்பட்டு கைவிலங்கிடப்பட்டனர்.
  • முகவர்கள் அங்கிருந்தவர்களின் மொபைல் சாதனங்களை பறிமுதல் செய்து படம் எடுக்க தடை விதித்துள்ளனர்.
  • அக்கம்பக்கத்தினர் தங்கள் வீடுகளிலேயே இருக்குமாறு எச்சரிக்கப்பட்டுள்ளதுடன், படம் எடுக்கவோ அல்லது புகைப்படம் எடுக்கவோ தடை விதிக்கப்பட்டுள்ளது.
  • கட்டுமானப் பணியில் இருந்த நான்கு வீடுகள் ஏற்கனவே இடிந்துள்ளன.
    பஹாய்கள் தங்களுடைய சொந்த வீடுகளுக்குள் நுழைவதைத் தடுக்க அதிகாரிகள் வலுவான உலோக வேலிகளை நிறுவுகின்றனர்.

ரூஷன்கோவில் உள்ள பஹாய்கள் கடந்த காலங்களில் நில அபகரிப்பு மற்றும் வீடு இடிப்புகளுக்கு பலமுறை குறிவைக்கப்பட்டுள்ளனர். ஆனால் இந்த நடவடிக்கை பல வாரங்களாக பஹாய்கள் மீதான தீவிர துன்புறுத்தலைத் தொடர்ந்து வருகிறது: சமீபத்திய வாரங்களில் 100-க்கும் மேற்பட்டோர் சோதனைக்கு உட்படுத்தப்பட்டுள்ளனர் அல்லது கைது செய்யப்பட்டுள்ளனர்.

“ஒவ்வொருவரும் தங்கள் குரலை உயர்த்துமாறு கேட்டுக்கொள்கிறோம் மற்றும் இந்த அப்பட்டமான துன்புறுத்தல் செயல்கள் உடனடியாக நிறுத்தப்பட வேண்டும் என அழைப்பு விடுக்கிறோம். ஒவ்வொரு நாளும் ஈரானில் பஹாய்கள் துன்புறுத்தப்படுவது பற்றிய புதிய செய்திகள் வருகின்றன, ஈரானிய அதிகாரிகள் ஒரு படிப்படியான திட்டத்தை செயல்படுத்தி வருகின்றனர் என்பது சந்தேகத்திற்கு இடமின்றி நிரூபிக்கப்படுகிறது, முதலில் அப்பட்டமான பொய்கள் மற்றும் வெறுப்பூட்டும் பேச்சு, பின்னர் சோதனைகள் மற்றும் கைதுகள் மற்றும் இன்று. நில அபகரிப்புகள், ஆக்கிரமிப்புகள் மற்றும் வீடுகளை அழித்தல்,” என கடந்த பல வாரங்களைக் குறிப்பிட்டு ஜெனீவாவில் உள்ள ஐக்கிய நாடுகள் சபைக்கான பஹாய் சர்வதேச சமூகத்தின் (BIC) பிரதிநிதி டயேன் அலாய் கூறினார். “அடுத்து என்ன நடக்கும்? காலதாமதமாகும் முன் சர்வதேச சமூகம் நடவடிக்கை எடுக்க வேண்டும்” என்றார்.

மூலாதாரம்: https://news.bahai.org/story/1607/

மறுமொழியொன்றை இடுங்கள்

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  மாற்று )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  மாற்று )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  மாற்று )

Connecting to %s

%d bloggers like this: