வேலையின் (work) எதிர்காலத்தை ஆராய்தல்


9 ஏப்ரல் 2023

BIC நியூயார்க் – டிஜிட்டல் மயமாக்கல், ஆட்டோமேஷன் மற்றும் செயற்கை நுண்மதி மற்றும் பிற தொழில்நுட்ப அல்லது சமூக சக்திகளால் பாதிக்கப்பட்டுள்ள வேலையின் மாற்றங்காணும் நிலப்பரப்புடன், பல ஆழமான கேள்விகள் பொது உணர்வில் எழுகின்றன: வேலைவாய்ப்பின் நோக்கம் என்ன? எந்த வகையான வாழ்க்கை மனித நிறைவுக்கு வழிவகுக்கும்? நாம் என்ன வகையான சமூகங்களை ஒன்றாக உருவாக்க முயல்கிறோம்?

பஹாய் அனைத்துலக சமூகத்தின் நியூயார்க் அலுவலகம் (BIC) இந்தக் கேள்விகளை ஐக்கிய நாடுகள் சபையின் சமூக மேம்பாட்டுக்கான ஆணையத்தின் 6-வது அமர்வில் முன்வைத்த “வேலைவாய்ப்பு மற்றும் அதற்கு அப்பால்: சமுதாயத்திற்கு பங்களிக்க அனைவரின் திறன்களையும் ஈர்த்தல்” என்னும் தலைப்பில் ஒரு புதிய அறிக்கையில் ஆய்வு செய்கிறது.

வேலைவாய்ப்பு தொடர்பான பொருளாதார மாதிரிகளின் அடிப்படையிலான அனுமானங்களை ஆய்வு செய்ய அந்த அறிக்கை அழைப்பு விடுக்கிறது. பல சூழல்களில், வேலை என்னும் கருத்து உயிர்வாழ்வதற்கான ஒரு வழிமுறையாக இருந்து சமூகத்தின் நல்வாழ்வுக்கு பங்களிக்கும் தனிநபர்களின் படைப்பு திறனை அங்கீகரிக்கும் ஒன்றாக உருவாகியுள்ளது என BIC கூறுகிறது

இந்த ஆண்டுக்கான ஆணையத்தின் முன்னுரிமைக் கருப்பொருளுடன் தொடர்புடைய BIC தூதுக்குழுவின் பங்களிப்பிற்கு இந்த யோசனை அடிகோலியது: “முழுமையான மற்றும் உற்பத்தித்திறன் கொண்ட வேலைவாய்ப்பை உருவாக்குதல் மற்றும் ஏற்றத்தாழ்வுகளை சமாளிப்பதற்கான வழிமுறையாக அனைவருக்கும் நியாயமான வேலை…”

இந்த முயற்சியின் பலக்கியங்கள் BIC அறிக்கையில் எடுத்துரைக்கப்பட்டன, அது பின்வருமாறு கூறுகிறது: “வேலைவாய்ப்பு மட்டும் சமத்துவத்தை வளர்க்காது என்பதை வரலாறு நிரூபிக்கிறது. எடுத்துக்காட்டாக, பல நாடுகளில் அதிக வேலைவாய்ப்பு விகிதங்கள், விரிவடைந்த ஏற்றத்தாழ்வுகளுடன் கூடிய காலகட்டங்களை அனுபவித்துள்ளன.

BIC பிரதிநிதி அராஷ் ஃபாஸ்லி (மேல்-இடது) மற்றும் லிலியான் நகுன்சிமானா (மேல்-வலது, வலது) UN இன் சமூக மேம்பாட்டு ஆணையத்தில் ஒரு நிகழ்வில் பேசுகிறார்கள். சமூக மேம்பாட்டுக்கான NGO கமிஷன் உறுப்பினர்களை கீழே உள்ள படத்தில் காணலாம்.

ஆணையத்தின் போது நடைபெற்ற UN பொதுமை சமுதாய மன்றத்தில் (பதிவு பகுதி 1 மற்றும் பகுதி 2), BIC-யின் பிரதிநிதியான லிலியேன் ந்குன்ஸிமானா, இந்த யோசனையை விரிவுபடுத்தினார், பாரம்பரிய மாதிரியான வேலைவாய்ப்பு மற்றும் ஊதியங்கள் சமமான மற்றும் செழிப்பான சமூகங்களை வளர்ப்பதற்குப் போதுமானதாக இல்லை என்பதை வலியுறுத்தினார். .

“முறையான மற்றும் முறைசாரா பொருளாதாரத்தில் தொழிலாளர்களின் பற்றாக்குறையான பாதுகாப்பு, குறுகிய சுயநலன்களில் வேரூன்றிய முன்னேற்றம் குறித்த கருத்தாக்கங்களுக்கு முன்னுரிமை அளிக்கும் பரவலான ஏற்றத்தாழ்வுகளை வெளிப்படுத்துகிறது. இதன் விளைவாக, பொதுவான மனிதகுலத்தின் இழப்பில் சிலரின் முன்னேற்றம் விளைகிறது,” என அவர் கூறினார்.

அப்படியானால், மற்றவர்களின் நலனுக்காகச் சிலரை சுரண்ட மறுக்கும் சமத்துவமான பொருளாதார அமைப்பை நோக்கிச் செல்வதே சவாலாகும். இது அனைத்து மக்களின் கண்ணியத்தை ஆதரித்து அவர்களின் தேவைகளைப் பூர்த்தி செய்யும் அமைப்பாகும்.

திருமதி ந்குன்சிமானாவின் கவலைகளை எதிரொலிக்கும் வகையில், இந்தியாவின் இந்தூரில் உள்ள தேவி அஹில்யா பல்கலைக்கழகத்தின் அபிவிருத்திக்கான பஹாய் இருக்கை குழுவின் மற்றோர் உறுப்பினரான அராஷ் ஃபாஸ்லி, பல சமூகங்களை நிர்வகித்து வரும் மேலாதிக்க பொருளாதார முன்னுதாரணத்தை மறுபரிசீலனை செய்ய வேண்டியதன் அவசியத்தைப் பற்றி பேசினார். நூற்றாண்டுகளாக. இடைச்சார்புமை மற்றும் ஒத்துழைப்பின் முக்கியத்துவத்தை அவர் வலியுறுத்தினார்.

BIC பிரதிநிதிகள் அல்போன்சின் செஃபு (மேல்-வலது, இடது) மற்றும் எலிசபெத் மோஷிரியன் (கீழ்-வலது) ஆகியோர் ஆணையத்தின் போது நடைபெற்ற ஐ.நா. சிவில் சமூக மன்றத்தின் காலை அமர்வில் பேசுகின்றனர்.

மனிதர்களை “பயன்பாட்டின்-அதிகப்பாடு, சுயநலம் கொண்ட நடிகர்கள், மற்றும் வரம்பற்ற பொருளாதார வளர்ச்சி மற்றும் வரம்பற்ற செல்வத்தின் நோக்கத்தை சமூகத்தின் மையமாகக் கருதும்” நிலவும் பொருளாதாரச் சிந்தனை, மதிப்புகளின் நெருக்கடிக்கு வழிவகுத்தது என டாக்டர். ஃபஸ்லி விளக்கினார். பொருளாதாரக் கருத்துகள் மற்ற எல்லா மதிப்புகளையும் இடமாற்றம் செய்துள்ளன. “மனித வாழ்க்கையின் ஒவ்வோர் அம்சமும் சந்தைப்படுத்தப்பட்டுள்ளது,” என அவர் கூறினார். “சந்தை மனிதகுலத்தின் அனைத்து தேவைகள் மற்றும் அபிலாஷைகளின் மத்தியஸ்தராக மாறியுள்ளது.”

“மனிதனின் உன்னதத்தை அடிப்படையாகக் கொண்ட ஒரு புதிய மதிப்புகள் மற்றும் இயற்கை சூழலுடன் நிலையான உறவை வளர்க்கும் கொள்கைகள்” தேவை என டாக்டர் ஃபாஸ்லி மேலும் கூறினார். அனைத்து மக்களும் தங்கள் சமூகங்களுக்கு அர்த்தமுள்ள பங்களிப்பை வழங்குவதற்கான திறனை அங்கீகரிக்கும் கொள்கைகளின் முக்கியத்துவத்தையும் அவர் வலியுறுத்தினார். அது மனிதநேயத்தின் ஒருமையை மையமாகக் கொண்டது மற்றும் செல்வம் மற்றும் வறுமையின் தீவிரத்தை நீக்குவதை ஊக்குவிக்கிறது.

இந்த விவாதங்களைப் பிரதிபலிக்கும் வகையில், எதிர்கால வேலைகளை மாற்றியமைக்க சமூகத்தின் அனைத்து மட்டங்களிலும் வளர்ந்து வரும் ஆவலின் முக்கியத்துவத்தை திருமதி ந்குன்ஸிமானா அடிக்கோளிடுகின்றார்.

“தொடர்புடைய தார்மீக மற்றும் ஆன்மீகக் கொள்கைகளை ஆராய்வதன் மூலம் பணி பற்றிய உரையாடல்களை செழுமைப்படுத்துவதன் மூலம், மக்களின் திறன்கள் மற்றும் வேலைவாய்ப்புக்கான திறன்களை வளர்ப்பது மட்டுமன்றி, சமூக நீதிக்கான மக்களின் உறுதிப்பாட்டை வளர்ப்பதன் அவசியத்தை ஆழமாக புரிந்து கொள்ள முடியும்” என அவர் கூறுகிறார். .”

BIC இன் நியூயார்க் அலுவலகம், “வேலைவாய்ப்பு மற்றும் அதற்கு அப்பால்: சமூகத்திற்கு பங்களிக்க அனைவரின் திறன்களையும் ஈர்த்தல்” என்னும் தலைப்பில் ஒரு புதிய அறிக்கையை வெளியிட்டுள்ளது, இது ஐக்கிய நாடுகளின் சமூக மேம்பாட்டு ஆணையத்தின் 61-வது அமர்வில் வழங்கப்பட்டது.

மூலாதாரம்: https://news.bahai.org/story/1653/

மறுமொழியொன்றை இடுங்கள்

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  மாற்று )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  மாற்று )

Connecting to %s

%d bloggers like this: