“எங்கள் பன்முகத்தன்மையில் ஒருமை”: துனீசிய சமய சமூகங்கள் சகவாழ்வு ஒப்பந்தத்தில் கையெழுத்திடுகின்றன


துனிஸ், துனீசியா – துனீசியாவின் துனிஸ் நகரில் சமீபத்தில் நடந்த செய்தியாளர் கூட்டத்தில், தயாரிக்கப்பட்ட “சகவாழ்வுக்கான தேசிய ஒப்பந்தத்தில்” அந்த நாட்டின் சமய சமூகங்கள் கூட்டாககையெழுத்திட்டன. அதில், அமைதியான சமூகத்தை பேணுவதற்கான தங்கள் உறுதிப்பாட்டை வெளிப்படுத்துகின்றன.

பஹாய் வெளிவிவகார அலுவலகத்தைச் சேர்ந்த முகமட் பென் மூஸா கூறுகையில், “இந்த முயற்சி ஒற்றுமையின் சக்திவாய்ந்த அடையாளம். “இந்த ஒப்பந்தம், நமது பன்முகத்தன்மையில் நாம் ஒற்றுமையாக இருப்பதைக் காட்டுகிறது. நமது சமுதாயத்தின் ஒரு புத்துணர்ச்சியூட்டும் காட்சியை முன்வைக்கிறது, இது நமது அத்தியாவசிய ஒற்றுமையின் வளர்ந்து வரும் நனவை ஒப்புக்கொள்கிறது.”

மத விவகார அமைச்சின் பிரதிநிதியும் பொது சமூக அமைப்புகளும் கலந்து கொண்ட இந்த செய்தியாளர் மாநாடு, துனீசியாவிலும் அரபு பிரதேசங்களின் பிற இடங்களிலும் பரவலான ஊடக கவரேஜைப் பெற்றது. “ஒன்றுகூடல்” என பொருள்படும் அட்டலக்கி என்னும் சர்வமத அமைப்பினால் இந்த நிகழ்வு ஏற்பாடு செய்யப்பட்டது.
துனீசியாவின் பஹாய் வெளிவிவகார அலுவலகத்தின் முகமது ரிதா பெல்ஹாசின் உட்பட துனிசியாவின் சமய சமூகங்களின் பிரதிநிதிகளால் கையெழுத்திடப்பட்ட “சகவாழ்வுக்கான தேசிய ஒப்பந்தத்தின்” படம் இங்கே உள்ளது.

துனீசியாவின் பஹாய் வெளிவிவகார அலுவலகத்தின் முகமது ரிதா பெல்ஹாசின் உட்பட துனீசியாவின் சமய சமூகங்களின் பிரதிநிதிகளால் கையெழுத்திடப்பட்ட “சகவாழ்வுக்கான தேசிய ஒப்பந்தத்தின்” படம் இங்கே உள்ளது.

முஸ்லீம், கிறிஸ்தவர், யூதர்கள் மற்றும் பஹாய் சமூகங்களின் பிரதிநிதிகளால் உருவாக்கப்பட்ட இந்த ஒப்பந்தம், சமூக நல்லிணக்கத்தை மேம்படுத்துவதற்கான பகிரப்பட்ட மதிப்புகளின் தொகுப்பை வெளிப்படுத்துகிறது மற்றும் இது கடந்த பல ஆண்டுகளாக மத மற்றும் சிவில் சமூகத் தலைவர்களிடையே நெருக்கமான ஒத்துழைப்பின் உச்சக்கட்டமாகும்.

சமூகத்தை மாற்றியமைப்பதில் பெண்களின் முக்கிய பங்கு இந்த உடன்படிக்கையில் குறிப்பிடப்பட்ட ஒரு பிரச்சினையாகும்.

பெண்கள் மற்றும் ஆண்கள் சமத்துவம் என்னும் பஹாய் கொள்கை குறித்து திரு. பென் மௌசா கூறுகிறார்: “சகவாழ்வின் ஒரு முக்கிய பரிமாணம் மற்றும் மிகவும் அமைதியான சமூகத்தை அடைவதற்கான தேவை வாழ்க்கையின் அனைத்துத் துறைகளிலும் பெண்களின் முழுப் பங்கேற்பாகும். நமது சமூகத்தின் பாதி மக்கள் தொகை மற்ற பாதியுடன் சமநிலையில் அங்கீகரிக்கப்படாவிட்டால் நாம் அமைதியை அடைய முடியாது.

அவர் மேலும் கூறுகிறார்: “இந்த முன்முயற்சி இந்த அத்தியாவசிய உண்மையையே நம் நனவில் பிரதானமாக வைக்கிறது.”

உடன்படிக்கையில் கையெழுத்திடுவதற்கான செய்தியாளர் மாநாடு துனீசியாவிலும் அரபு பிரதேசங்களின் பிற இடங்களிலும் பரவலான ஊடக கவரேஜைப் பெற்றது.

இந்த ஒப்பந்தம் வெறுப்பைத் தூண்டும் மற்றும் சமூகத்தின் பிரிவுகளை “வேறானவை” என்று வெளிப்படுத்தும் சொல்லாட்சிக்கு முற்றுப்புள்ளி வைக்க வேண்டியதன் அவசியத்தை எடுத்துக்காட்டுகிறது மற்றும் துனீசிய சமுதாயத்தின் பன்முகத்தன்மைக்கு இளைஞர்கள் அதிக மதிப்பை உருவாக்கிக்கொள்ள நாட்டின் கல்விப் பாடத்திட்டத்தை மேம்படுத்துவதற்கு அழைப்பு விடுக்கிறது. .

அனைத்து மதங்களையும் ஏற்றுக்கொள்ளும் ஆக்கபூர்வமான சமூக வடிவங்களை மேம்படுத்துவதை இந்த ஒப்பந்தம் நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளது எனவும், மதங்கள் ஒன்றுக்கொன்று முரண்படுவதாக சித்தரிக்கும் குரல்களுக்கு பதில் குரலளிப்பதாகவும் இந்த சர்வமத முயற்சியின் செய்தித் தொடர்பாளர் இமாம் அல்-காதிப் கரீம் ஷானிபா கூறினார். “மத பன்முகத்தன்மை நமது சமூகத்தை வளப்படுத்துகிறது மற்றும் ஒத்துழைப்பு மற்றும் சகவாழ்வுக்கான பரந்த வாய்ப்பை வழங்குகிறது,” என அவர் செய்தியாளர் கூட்டத்தில் கூறினார்.

துனிசியாவின் பஹாய்கள் சகவாழ்வு பற்றிய சொற்பொழிவுக்கு பங்களித்து வருகின்றனர், பெண்கள் மற்றும் ஆண்களின் சமத்துவம் போன்ற தொடர்புடைய பிரச்சினைகளில் விவாத மேடைகளை நடத்தி வருகின்றனர்.

தொற்றுநோய் தொடங்கியதிலிருந்து, துனிசியாவில் உள்ள நம்பிக்கை சமூகங்கள் தங்கள் சக குடிமக்களை ஒரே குரலில் உரையாற்றுவதற்கான வாய்ப்புகளைத் தேடி வருகின்றன. ஏப்ரல் 2020 இல், அந்நாட்டின் பஹாய்கள், சகவாழ்வு பற்றிய சொற்பொழிவில் தொடர்ந்து பங்கேற்பதன் ஒரு பகுதியாக, மற்ற மதச் சமூகங்கள் மற்றும் பொது சமூக அமைப்புகளுடன் இணைந்து தங்கள் சமூகத்திற்கு நம்பிக்கை மற்றும் உறுதிமொழியை வழங்க, சுகாதார நெருக்கடிக்கு பயனுள்ள விடையிறுப்பை வழிகாட்ட அறிவியல் மதம் இரண்டிற்கும் அழைப்பு விடுத்தனர். மதம்.

மூலாதாரம்: https://news.bahai.org/story/1584/

மறுமொழியொன்றை இடுங்கள்

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  மாற்று )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  மாற்று )

Connecting to %s

%d bloggers like this: